ലോകത്തെ ഏറ്റവും അപകടംനിറഞ്ഞ അതിർത്തിയിലേക്ക് യാത്ര പോകാം- ഇത്, കൊറിയന്‍ ഡീമിലിറ്ററൈസ്ഡ് സോണ്‍

April 5, 2023

ലോകമെമ്പാടും യാത്ര ചെയ്യാൻ സാധിച്ചിരുന്നെങ്കിൽ എന്നാഗ്രഹിക്കുന്നവരാണ് നമ്മളിൽ അധികം പേരും. യാത്രകൾ സൗജന്യമായിരുന്നെങ്കിൽ ആരും പരസ്പരം ഒന്നിലധികം തവണ കാണാൻ സാധിക്കാത്തവിധം തിരക്കുകളിൽ ആയിരുന്നേനെ എന്ന് പറയാറുമുണ്ട് പൊതുവെ. എന്നാൽ, എത്ര ആഗ്രഹിച്ചാലും സന്ദർശിക്കാനാകാത്ത ചില ഇടങ്ങൾ ഭൂമിയിലുണ്ട്. അമേരിക്കയിലെ ഏരിയ 51 അത്തരത്തിലൊന്നാണ്. അതുപോലെ ഒരിടമാണ് കൊറിയൻ അതിർത്തി. സൗത്ത് കൊറിയയെയും നോർത്ത് കൊറിയയെയും വേർതിരിക്കുന്ന ഇവിടം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും അപകടംനിറഞ്ഞ ഇടമാണ്. എന്നാൽ, ഇപ്പോഴിതാ, ഇവിടേക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനും സ്ഥലം സന്ദർശിക്കാനും അവസരമൊരുങ്ങുകയാണ്.

ഉത്തര കൊറിയയെയും ദക്ഷിണ കൊറിയയെയും വേർതിരിക്കുന്ന കനത്ത ആയുധ സംരക്ഷണയിലുള്ള ഡീമിലിറ്ററൈസ്ഡ് സോണ്‍ ഇപ്പോൾ വന്യജീവി സങ്കേതമായി മാറിയിരിക്കുന്നു. ഇത് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും കനത്ത സായുധ അതിർത്തികളിലൊന്നാണ്. 160 മൈൽ ദൂരം വേലികളും കുഴിബോംബുകളും കൊണ്ട് സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. മാത്രമല്ല,കൂടാതെ മനുഷ്യ പ്രവർത്തനങ്ങളില്ലാതെ ശൂന്യമാണ്.

എന്നാൽ ആ അശ്രദ്ധമായ ഒറ്റപ്പെടൽ ഈ പ്രദേശത്തെ വന്യജീവികളുടെ സങ്കേതമാക്കി മാറ്റി. ഈ ആഴ്‌ച ആദ്യമായി ഗൂഗിൾ ഈ അപകടകരമായ ഏരിയയുടെ സ്ട്രീറ്റ് വ്യൂ ചിത്രങ്ങൾ പുറത്തിറക്കി. ഇത് മനുഷ്യരില്ലാത്ത ഈ പ്രദേശത്ത് വസിക്കുന്ന സസ്യജന്തുജാലങ്ങളിലേക്കുള്ള ഒരു അപൂർവ കാഴ്ച വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

കൊറിയൻ ഡീമിലിറ്ററൈസ്ഡ് സോൺ അല്ലെങ്കിൽ ഡിഎംസെഡ് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും കനത്ത സൈനികവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട അതിർത്തികളിൽ ഒന്നാണ്. 1953-ൽ സ്ഥാപിതമായ സൈനികവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട മേഖല ഉത്തര കൊറിയയെ ദക്ഷിണ കൊറിയയിൽ നിന്ന് വേർതിരിക്കുന്നു, ഇത് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഒരു കരാറിന്റെ പ്രതീകമാണ്. ദക്ഷിണ കൊറിയ സന്ദർശിക്കുന്ന എല്ലാവരുടെയും സ്വപ്നത്തിലുള്ള ഒരു ലക്ഷ്യസ്ഥാനമാണ് ഇവിടം. സമീപകാല റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, 2023 ഏപ്രിൽ 21 ന് സൈനികവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട മേഖലയിലൂടെയുള്ള 11 ഹൈക്കിംഗ് പാതകൾ പൊതുജനങ്ങൾക്കായി തുറന്നുനല്കും.

Read Also: വിഷാദരോഗവും അൽസ്ഹൈമേഴ്‌സും ബാധിച്ച മുതിർന്നവർക്ക് ആശ്വാസമാവുന്ന മൃഗങ്ങൾ; ഹൃദയം തൊടുന്ന കാഴ്ച്ച-വിഡിയോ

വളരെക്കാലം മുൻപ്, ഇവിടെ വളരെ നിയന്ത്രിത സന്ദർശനങ്ങൾ അനുവദിച്ചിരുന്നു. സ്ഥിതി ഇപ്പോഴും സമാനമാണ്, എന്നാൽ ഏപ്രിലിൽ നടപ്പാക്കുന്ന പദ്ധതിയിലൂടെ ഇപ്പോൾ, കാൽനടയാത്രയും മറ്റ് ഗൈഡഡ് ടൂറുകളും പോലുള്ള പ്രവർത്തനങ്ങളിലൂടെ, രണ്ട് രാജ്യങ്ങളുടെയും ചരിത്രത്തെക്കുറിച്ചും അവയുടെ സംസ്കാരത്തെക്കുറിച്ചും സ്വഭാവത്തെക്കുറിച്ചും കൂടുതൽ പഠിക്കാൻ സന്ദർശകർക്ക് കഴിയും.

Story highlights- South Korea to open hiking trails in the Demilitarised Zone from April