ശൈശവ വിവാഹങ്ങൾക്കെതിരെ പതിറ്റാണ്ട് നീണ്ട പോരാട്ടം; 3000 ലധികം പെൺകുട്ടികളുടെ രക്ഷകയായ കച്ചിൻഡമോട്ടോ

November 13, 2023

ശൈശവ വിവാഹങ്ങൾ സജീവമായിരുന്ന ഒരു കാലഘട്ടമുണ്ടായിരുന്നു. തിരിച്ചറിവില്ലാത്ത പ്രായത്തിൽ അങ്ങനെയൊരു അവസ്ഥയിലേക്ക് കടന്നുപോകേണ്ടി വന്ന ഒട്ടേറെ ആളുകളുണ്ട്. എന്നാൽ, കാലവും സമൂഹവും മാറിയപ്പോൾ ഇത്തരം അനാചാരങ്ങൾക്ക് ശമനമുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ, ആഫ്രിക്കയിലെ മലാവിയിലാണ് നിങ്ങൾ ജീവിക്കുന്നതെങ്കിൽ 18 വയസിന് മുൻപ് വിവാഹിതയാകാനുള്ള സാധ്യത ഇപ്പോഴും വളരെ അധികമാണ്. ഈ രാജ്യത്ത്, 50 ശതമാനം സ്ത്രീകളും 18 വയസ്സ് തികയുന്നതിന് മുമ്പ് വിവാഹിതരാകുന്നു. എന്നാൽ, ഈ സാമൂഹിക വിപത്തിനെതിരെ പോരാടി പെൺകുട്ടികൾക്കായി നിലകൊള്ളുന്ന ഒരു ശക്തയായ സ്ത്രീ ഈ നാടിന്റെ രക്ഷയ്ക്കായി ഉണ്ട്.

മലാവിയിലെ ഡെഡ്‌സ ജില്ലയിലെ ഗോത്രവർഗ ഭരണാധികാരിയായ 66-കാരിയായ സീനിയർ ചീഫ് തെരേസ കച്ചിൻഡമോട്ടോ, ശൈശവ വിവാഹമെന്ന പ്രാദേശിക ആചാരത്തിനെതിരെ കാലമായി പോരാടുകയാണ്.കടുത്ത പാരമ്പര്യവാദികളിൽ നിന്നുള്ള വധഭീഷണി ഉൾപ്പെടെയുള്ള തടസ്സങ്ങൾക്കിടയിലും അവർ തന്റെ ദൗത്യത്തിൽ വിജയിക്കുന്നു.അവളുടെ 20 വർഷത്തെ ഭരണത്തിൽ, ഏകദേശം 3,500 ബാല വധുക്കളുടെ വിവാഹങ്ങൾ അവർ തടയുകയും പെൺകുട്ടികളെ അവരുടെ വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കാൻ സഹായിക്കുകയും ചെയ്തു.

ചീഫിന്റെ പിതാവ് പ്രദേശത്തെ മുതിർന്ന തലവനായിരുന്നു. കച്ചിൻഡമോട്ടോ 12 കുട്ടികളിൽ ഇളയവളായിരുന്നു, പക്ഷേ അവളുടെ വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം നിർബന്ധിച്ചു. അതിനാൽ തന്നെ മലാവിയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് മുമ്പുള്ള തലസ്ഥാനമായ സോംബയിലെ തെക്കൻ നഗരത്തിലെ ഒരു വലിയ കോളേജിൽ, വീട്ടിൽ നിന്ന് 200 മൈൽ അകലെയുള്ള ഒരു വലിയ കോളേജിൽ കച്ചിൻഡമോട്ടോ ഓഫീസ് ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ചു. അടുത്ത 27 വർഷക്കാലം കച്ചിൻഡമോട്ടോ അവിടെ ജോലി ചെയ്തു, പഠനം തുടരാനും സാമ്പത്തിക സ്വാതന്ത്ര്യം നേടാനും സാധിച്ച യുവതികളെ കാണുന്നതിൽ കച്ചിൻഡമോട്ടോ സന്തോഷിച്ചു.

എന്നാൽ, 2003-ന്റെ മധ്യത്തിൽ, കച്ചിൻഡമോട്ടോയുടെ ഗോത്ര രാജകുടുംബത്തിലെ 15 അംഗങ്ങളിൽ നിന്ന് അപ്രതീക്ഷിത സന്ദർശനമുണ്ടായി. അവരുടെ പിതാവിൽ നിന്ന് ഡെഡ്‌സയുടെ സീനിയർ മേധാവിയായി ചുമതലയേറ്റ കച്ചിൻഡമോട്ടോയുടെ മൂത്ത സഹോദരൻ മരിച്ചു. കുടുംബ പ്രതിനിധികൾ അതിന് പകരം കച്ചിൻഡമോട്ടോയെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. മുതിർന്ന വനിതാ മേധാവികൾ മലാവിയിൽ വളരെ വിരളമാണ്, അതിനാൽ കച്ചിൻഡമോട്ടോ സ്തംഭിച്ചുപോയി. ഏറ്റവും വിദ്യാസമ്പന്നയും വിജയിയുമായതിനാലും ആളുകളുമായി നല്ല ബന്ധമുള്ളതിനാലുമാണ് അവർ കച്ചിൻഡമോട്ടോയെ തിരഞ്ഞെടുത്തത്. മനസില്ലാതെയാണ് അവരതിന് സമ്മതിച്ചത്.

മലാവി തടാകത്തിന്റെ തീരത്തുള്ള മറ്റാകടകയിൽ ചീഫ് ആയി നിയമിച്ചപ്പോൾ, നിരവധി കൗമാരക്കാരായ പെൺകുട്ടികൾ കുഞ്ഞുങ്ങളുമായി നടക്കുന്നത് കണ്ട് അവർ ഞെട്ടിപ്പോയി. മോശമായി കൈകാര്യം ചെയ്തതും വിദ്യാഭ്യാസമില്ലാത്തതുമായ പെൺകുട്ടികളെ എന്റെ ഭരണത്തിൻ കീഴിൽ അനുവദിക്കാൻ എനിക്ക് കഴിഞ്ഞില്ല’ അവർ പറയുന്നു.

Read also: “കുട്ടികൾ ഒന്നല്ല, മൂന്ന്”; കൗതുകമുണർത്തുന്ന ആമിനക്കുട്ടിയുടെ വീട്ടിലെ പ്രസവവിശേഷം!

11 സ്ത്രീകളുൾപ്പെടെ 51 ഉപമേധാവികളെ ചീഫ് ഒന്നിച്ചുകൂട്ടുകയും അവരുടെ പ്രദേശങ്ങളിൽ ശൈശവ വിവാഹം നിരോധിക്കുന്നതിനുള്ള കരാറിൽ ഒപ്പിടുകയും ചെയ്തു. അതിനുശേഷം നിലവിലുള്ള വിവാഹങ്ങൾ റദ്ദാക്കാൻ അവർ ഗ്രാമങ്ങൾ സന്ദർശിക്കാൻ തുടങ്ങി. പ്രാദേശിക മേധാവികൾക്ക് സാധാരണയായി വിവാഹങ്ങൾക്ക് അംഗീകാരം നൽകുന്നതിന് മാതാപിതാക്കളിൽ നിന്ന് പണമോ പശുക്കളോ സമ്മാനമായി ലഭിക്കും.അതറിഞ്ഞതോടെ അവർ അവരെ പുറത്താക്കി. ശൈശവ വിവാഹങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ചിന്താഗതി മാറ്റുന്നതിൽ വിജയിച്ചിട്ടും, ചില പുരുഷന്മാർ ഇപ്പോഴും വാദിക്കുന്നത് ചീഫ് പരമ്പരാഗത ജീവിതരീതിയെ നശിപ്പിക്കുകയാണെന്നാണ്.

Story highlights- Chief Kachindamoto has broken up 850 child marriages in three years