പാട്ടു കേൾക്കാം; എന്തിനും മരുന്ന് ഇവിടെയുണ്ട്!

November 8, 2023

സംഗീതത്തിന് നമ്മുടെ ആത്മാവിനെ സ്പർശിക്കാനും ഉയർത്താനും സുഖപ്പെടുത്താനും ശക്തിയുണ്ട്. എന്നാൽ സംഗീതത്തിന് യഥാർത്ഥത്തിൽ മരുന്നായി പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയുമോ? (The healing power of music)

ദുരിതകാലങ്ങളിൽ ആശ്വാസത്തിനായി സംഗീതം പണ്ടേ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു. സമ്മർദ്ദം, ഉത്കണ്ഠ, വിഷാദം, വിട്ടുമാറാത്ത ശാരീരിക വേദന എന്നിവപോലും കുറയ്ക്കാൻ സംഗീതത്തിന് കഴിയുമെന്ന് സംഗീതത്തിന്റെ ചരിത്രം കാണിക്കുന്നു. ശാന്തമായ സംഗീതം കേൾക്കുന്നത് ആളുകളെ വിശ്രമിക്കാനും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാനും സഹായിക്കും.

സംഗീതം കേൾക്കുന്നത് എൻഡോർഫിനുകൾ അതായത് ആനന്ദവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഹോർമോണുകൾ പുറപ്പെടുവിക്കുകയും അതുവഴി സമ്മർദ്ദം കുറയ്ക്കുകയും രോഗശാന്തി പ്രക്രിയയെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് പഠനങ്ങൾ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഉന്മേഷദായകമായ പാട്ടുകൾ കേൾക്കുകയോ അവയ്‌ക്കൊപ്പം പാടുകയോ ചെയ്യുന്നത് തലച്ചോറിലെ സെറോടോണിന്റെ അളവ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ നമ്മുടെ മാനസികാവസ്ഥ മെച്ചപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കും.

Read also: “ഇനി പല്ലുകൾക്ക് അൽപ്പം എണ്ണയിടാം”; എന്താണ് ഓയിൽ പുള്ളിംഗ്?

പ്രയാസകരമായ സമയങ്ങളിൽ കൂടി കടന്നു പോകുന്നവർക്ക് ആശ്വാസവും സന്തോഷവും നൽകുന്ന ശക്തമായ ഉപകരണമാണ് സംഗീതം. അതിന്റെ ചികിത്സാ ഗുണങ്ങൾ ഏറെയാണ്. മ്യൂസിക് തെറാപ്പി ശാരീരികവും മാനസികവും വൈകാരികവുമായ ആരോഗ്യത്തിന് ഗുണകരമാണെന്ന് തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. അതുപോലെ, വിവിധ രോഗങ്ങളിൽ നിന്ന് സുഖപ്പെടുത്താൻ ആളുകളെ സഹായിക്കുന്നതിനും ഇത് സഹായിക്കും.

ഈ കാരണത്താൽ തെറാപ്പി സെഷനുകളിൽ സംഗീതം പലപ്പോഴും ഉപയോഗിക്കുന്നു; സമ്മർദ്ദം ഒഴിവാക്കുന്നതിനും വൈകാരിക മുറിവുകൾ സുഖപ്പെടുത്തുന്നതിനും അനുയോജ്യമായ അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കാൻ ഇത് സഹായിക്കുന്നു. സ്ട്രെസ് ലെവലുകൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനു പുറമേ, വാക്കുകൾ നമ്മെ പരാജയപ്പെടുത്തുമ്പോൾ സ്വയം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതിനോ ആശയവിനിമയത്തിന്റെയോ ഒരു ഉപാധിയായോ സംഗീതത്തെ ഉപയോഗിക്കാം.

ഒരു ചികിത്സാരീതിയായി ഉപയോഗിച്ചാലും ലളിതമായി ആസ്വദിച്ചാലും, വൈകാരിക പിന്തുണ നൽകുന്നതിലൂടെയും വൈജ്ഞാനിക പ്രവർത്തനം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെയും സംഗീതം ആളുകളെ സുഖപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കുന്നു. ശാരീരികവും മാനസികവും വൈകാരികവുമായ മുറിവുകളിൽ നിന്ന് നമ്മെ സുഖപ്പെടുത്താൻ സംഗീതത്തിന് യഥാർത്ഥമായും കഴിവുണ്ട്.

Story highlights: The healing power of music