വേലിയേറ്റത്തിന് അനുസരിച്ച് മാത്രം എത്തിച്ചേരാവുന്ന ഇടം; കടലിന് നടുവിൽ ചരിത്രം പേറി ഒരു പൗരാണിക ക്ഷേത്രം

December 9, 2023

വളരെയധികം കൗതുകം നിറഞ്ഞ നിരവധി ഇടങ്ങൾ ലോകത്തിലുണ്ട്. ചിലത് സംസ്കാരത്തിന്റെയും മറ്റു ചിലത് വിശ്വാസത്തിന്റെയും ഭാഗമായി ചരിത്രത്തിൽ ഇടംനേടിയിട്ടുള്ളവയാണ്. അസാധാരണ ഭംഗിയും എത്തിച്ചേരാനുള്ള മാർഗവും ഐതീഹ്യങ്ങളുമെല്ലാം ചേർന്ന് വേറിട്ടൊരു അനുഭവം സമ്മാനിക്കുന്ന ഇടമാണ് ബാലി ദ്വീപിന്റെ തെക്കുപടിഞ്ഞാറായി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന തനഹ് ലോട്ട് എന്ന പാറക്കൂട്ടത്തിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഹിന്ദു ക്ഷേത്രമായ പുര തനഹ് ലോട്ട്.

വേലിയേറ്റത്തിൽ മാത്രം എത്തിച്ചേരാവുന്ന ഈ ക്ഷേത്രം 15-16 നൂറ്റാണ്ടുകളിൽ തീരത്ത് നിർമ്മിച്ച ഏഴ് ക്ഷേത്രങ്ങളുടെ ഭാഗമാണ്. ബാലിനീസ് ഭാഷയിൽ നിന്ന് വിവർത്തനം ചെയ്ത തനാ ലോട്ട്, ‘കടലിന്റെ നാട്’ എന്നാണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്. കടലിന്റെ ദേവതയ്ക്ക് സമർപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ ക്ഷേത്രമാണ് ഇത്. ഒട്ടേറെ കാര്യങ്ങൾകൊണ്ട് സവിശേഷമാണ് ഈ ക്ഷേത്രം.

അവയിൽ ചിലത് അത് നിലനിൽക്കുന്ന സ്ഥാനത്തെ പറ്റിയുള്ളതാണ്. ദ്വീപ് വിശ്വാസമനുസരിച്ച്, വിഷം നിറഞ്ഞ കടൽപ്പാമ്പുകൾ പാറയുടെ ചുവട്ടിൽ വസിക്കുന്നു, അതിന്റെ ഉദ്ദേശ്യം ഭൂതങ്ങളിൽ നിന്നും കള്ളന്മാരിൽ നിന്നും ദുരാത്മാക്കളിൽ നിന്നും ക്ഷേത്രത്തെ സംരക്ഷിക്കുക എന്നതാണ്.
ഇവിടം ഹിന്ദുമതം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിനായി തന്റെ ഒരു തീർത്ഥാടന വേളയിൽ ദ്വീപിൽ എത്തിയ പുരോഹിതനായ ഡാങ്‌യാങ് നിരാർതയാണ് ഈ പുണ്യസ്ഥലം സ്ഥാപിച്ചതെന്ന് ചില ഐതിഹ്യങ്ങൾ പറയുന്നു.

Read also: ‘അമ്പമ്പോ എന്തൊരടി, 49 പന്തില്‍ 193 റണ്‍സ്’; ടി10 ക്രിക്കറ്റില്‍ റെക്കോഡുമായി ഹംസ സലീം

സമുദ്രത്തിൽ നിന്നുള്ള ഉപ്പുവെള്ളത്താൽ ചുറ്റപ്പെട്ടെങ്കിലും ക്ഷേത്രത്തിന് ചുറ്റും അസാധാരണമായ ശുദ്ധജല സ്രോതസ്സ് ഒഴുകുന്ന ഒരു ഗുഹയും കീഴിലുണ്ട്. ഈ ഉറവിടം പവിത്രമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, കടുത്ത വിശ്വാസികൾക്ക് മാത്രമേ ഇവിടം എത്താനാകു എന്നാണ് പറയപ്പെടുന്നത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ദശലക്ഷക്കണക്കിന് സന്ദർശകരുള്ള, ബാലിയിലെ ഏറ്റവും പ്രശസ്തവും ഏറ്റവുമധികം ആളുകൾ സന്ദർശിക്കുന്നതുമായ വിനോദസഞ്ചാര കേന്ദ്രങ്ങളിലൊന്നാണ് ഈ ക്ഷേത്രം.

Story highlights- pura tanah lot history