പ്രൗഢിയുള്ള റിപ്പബ്ലിക്ക് ഡേ പരേഡ്; ഒരുക്കങ്ങളും ചടങ്ങുകളും

January 26, 2024

വിപുലമായ ഫ്ലോട്ടുകൾ, മാർച്ചിംഗ് ബാൻഡുകൾ, ഡ്രോൺ ഷോകൾ ആകെ മുഴുവൻ ദേശഭക്തിയുള്ള അന്തരീക്ഷം… റിപ്പബ്ലിക് ദിന പരേഡിന്റെ സാരാംശമാണിത്. എല്ലാ വർഷവും ജനുവരി 26 ന് ന്യൂഡൽഹിയിൽ നടക്കുന്ന ഈ മഹത്തായ പരേഡ് ഇന്ത്യയുടെ റിപ്പബ്ലിക് ദിന ആഘോഷങ്ങളുടെ പ്രധാന ആകർഷണമാണ്. (Preparations and Ceremonies behind Republic Day Parade)

എല്ലാ റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിലും നടക്കുന്ന ഈ പരേഡിനായി ജനുവരി 23 ന് ഒരു ഫുൾ ഡ്രസ് റിഹേഴ്സൽ പരേഡ് സംഘടിപ്പിക്കാറുണ്ട്. ആഡംബരത്തോടും സന്തോഷത്തോടും കൂടി നടത്തുന്ന ഈ പരേഡ് ഇന്ത്യയുടെ നാനാത്വത്തിലും സമ്പന്നമായ സാംസ്കാരിക പൈതൃകത്തിലും ഒരു ആദരവായി നിലകൊള്ളുന്നു.

പരേഡിന്റെ ഭാഗമായുള്ള എല്ലാവരും പുലർച്ചെ 2 മണിക്ക് സജ്ജരായി 3 മണിക്ക് രാജ്പഥിൽ എത്തിച്ചേരും. പക്ഷെ പരേഡിനുള്ള ക്രമീകരണങ്ങൾ ആരംഭിച്ചത് കഴിഞ്ഞ വർഷമാണ്. ഇന്ത്യയുടെ സൈനിക ശക്തി പ്രദർശിപ്പിക്കുന്ന എല്ലാ ടാങ്കുകൾക്കും കവചിത വാഹനങ്ങൾക്കും ഉപകരണങ്ങൾക്കുമായി ഇന്ത്യാ ഗേറ്റിൻ്റെ പരിസരത്ത് ഒരു പ്രത്യേക ക്യാമ്പും സംഘടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പരേഡിന് വേദിയായി രാജ്പഥ്:

നാമെല്ലാവരും മനസ്സിലാക്കുന്നതുപോലെ, എല്ലാ വർഷവും ജനുവരി 26 ന് ന്യൂ ഡൽഹിയിലെ രാജ്പഥിലാണ് പരേഡ് നടത്തപ്പെടുന്നത്. എന്നാൽ 1950 മുതൽ 1954 വരെ പരേഡിന് രാജ്പഥ് സംഘാടക കേന്ദ്രമായിരുന്നില്ല. 1955 ജനുവരി 26-ന് നടന്ന പരേഡിന് ശേഷം സ്ഥിരം വേദിയായി രാജ്പഥ് മാറി. അക്കാലത്ത് രാജ്പഥ് ‘കിംഗ്സ്വേ’ എന്ന പേരിലാണ് അറിയപ്പെട്ടിരുന്നത്, ഇപ്പോൾ കർതവ്യപഥ് എന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്.

Read also: 75-ാമത് റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിന്റെ പ്രധാന ആകർഷണങ്ങളും പ്രത്യേകതകളും

ആരംഭം രാഷ്ട്രപതിയോടെ:

ജനുവരി 26 ന് നടക്കുന്ന പരേഡ് ചടങ്ങ് ആരംഭിക്കുന്നത് രാഷ്ട്രപതിയുടെ സാന്നിധ്യത്തോടെയാണ്. ആദ്യം രാഷ്ട്രപതിയുടെ കാവലിയർ അംഗരക്ഷകർ ദേശീയ പതാകയെ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുന്നു. ഈ സമയത്ത് ദേശീയ ഗാനത്തിന്റെ അകമ്പടിയോടെ 21 ഗൺ സല്യൂട്ട് നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു.

21 ഗൺ സല്യൂട്ട്:

21 ഗൺ സല്യൂട്ട് എന്നാൽ 21 പിസ്റ്റലുകൾ കൊണ്ട് വെടിയുതിർക്കുന്നു എന്നല്ല. 7- ഇന്ത്യൻ നാവികസേനയുടെ പീരങ്കികൾ ഉപയോഗിച്ച് മൂന്ന് റൗണ്ടുകളിലാണ് വെടിയുതിർക്കുന്നത്. ദേശീയ ഗാനം ആലപിക്കുന്ന സമയവുമായി ഫയറിംഗ് സമയവും യോജിക്കുന്നു എന്നതാണ് ഏറ്റവും വലിയ പ്രത്യേകത. ദേശീയ ഗാനം ആരംഭിക്കുമ്പോൾ ആദ്യ വെടിവയ്പ്പ് നടക്കും. കൃത്യം 52 സെക്കൻഡുകൾക്ക് ശേഷം ഒടുവിലത്തെ റൗണ്ടും ഉണ്ടാകും. 1941-ൽ നിർമ്മിച്ച ഈ പീരങ്കികൾ നാവികസേനയുടെ എല്ലാ ഔപചാരിക പരിപാടികളിലും ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ഫ്ലൈപാസ്റ്റ്:

ഇവൻ്റിൻ്റെ ഏറ്റവും ആകർഷകമായ ഭാഗം “ഫ്ലൈപാസ്റ്റ്” ആണ്. ഏകദേശം 41 വിമാനങ്ങളുടെ പങ്കാളിത്തം ഉൾപ്പെടുന്ന വെസ്റ്റേൺ എയർഫോഴ്സ് കമാൻഡിനാണ് “ഫ്ലൈപാസ്റ്റിൻ്റെ” ഉത്തരവാദിത്തം. പരേഡിൽ വിമാനം വ്യോമസേനയുടെ പ്രത്യേക ഗ്രൗണ്ടുകളിൽ നിന്ന് പറന്നുയരുകയും നിശ്ചിത സമയത്തിൽ രാജ്പഥിലെത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

Read also: ആഴത്തിൽ വേരുറച്ച ചരിത്രപരമായ ബന്ധം; ഇന്ത്യയുടെ ആദ്യ റിപ്പബ്ലിക് പരേഡിലെ അതിഥിയായി ഇന്തോനേഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് സുകർനോ.

ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ്:

റിപ്പബ്ലിക് ദിനം കഴിഞ്ഞ് വരുന്ന മൂന്നാം ദിവസമാണ് ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ് ചടങ്ങുകൾ നടക്കുക. അതായത് ജനുവരി 29-ന് ഇന്ത്യൻ ആർമി, എയർഫോഴ്സ്, നേവി ബാൻഡുകളുടെ പ്രകടനത്തോടെ വിജയ് ചൗക്കിലാണ് ഇത് നടത്തപ്പെടുന്നത്. ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റോടെ ഇന്ത്യയിലെ റിപ്പബ്ലിക് ദിന ആഘോഷങ്ങളുടെ അവസാനം കുറിക്കും.

Story highlights: Preparations and Ceremonies behind Republic Day Parade