കടലിനു നടുവിൽ രണ്ടു തൂണുകളിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന രാജ്യം; ഒരു ബാസ്‌ക്കറ്റ്‌ബോൾ മൈതാനത്തോളം മാത്രമുള്ള സീലാൻഡ്

May 19, 2023

ലോകത്ത് ചെറുതും വലുതുമായ നിരവധി രാജ്യങ്ങളുണ്ട്. വിസ്തൃതിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഇന്ത്യ ലോകത്തിലെ ഏഴാമത്തെ വലിയ രാജ്യമാണ്. അതേസമയം, ചൈന ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ രാജ്യവുമാണ്. എന്നാൽ ഒരു ബാസ്‌ക്കറ്റ്‌ബോൾ മൈതാനത്തോളം മാത്രം വിസ്തൃതിയുള്ള ഒരു കുഞ്ഞൻ രാജ്യം ലോകത്ത് നിലവിലുള്ളത് അറിയാമോ? ഈ രാജ്യം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത് കടലിന്റെ നടുവിലാണ്. ഈ രാജ്യം രണ്ട് തൂണുകളിൽ മാത്രം നിലകൊള്ളുന്നു എന്നതാണ് അതിശയിപ്പിക്കുന്ന കാര്യം. ഇവിടെ ഒരു പ്രത്യേക നിയമവുമുണ്ട്. ഇവിടുത്തെ ജനസംഖ്യയും 50-ൽ താഴെയാണ്.

സീലാൻഡ് എന്നാണ് ഈ രാജ്യത്തിൻറെ പേര്. ബ്രിട്ടനോടൊപ്പമാണ് ഇത് നിലകൊള്ളുന്നത്. ബ്രിട്ടനിലെ സഫോൾക്ക് കടൽത്തീരത്ത് നിന്ന് 10 കിലോമീറ്റർ അകലെയുള്ള ഈ രാജ്യം, തകർന്ന കടൽ കോട്ടയിലാണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധകാലത്ത് ആയുധങ്ങൾ സൂക്ഷിക്കാൻ ബ്രിട്ടൻ പണിതതാണ് ഈ കോട്ട. ഈ രാജ്യം ബ്രിട്ടന്റെ അതിർത്തിക്ക് പുറത്തായിരുന്നു, അതിനാൽ ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിനുശേഷം ഇത് ഉപേക്ഷിക്കേണ്ടിവന്നു. പക്ഷേ അത് നശിപ്പിക്കപ്പെട്ടില്ല. 2002ലെ ജനസംഖ്യയനുസരിച്ച് ഇവിടുത്തെ ആകെ ജനസംഖ്യ 27 ആണെന്ന് പറയാം.

സീലാൻഡിന്റെ ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റ് അനുസരിച്ച്, 1950 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ ബ്രിട്ടീഷ് സൈന്യം ഈ കടൽ കോട്ടകൾ ഉപേക്ഷിച്ചു. ലോക പ്രതിസന്ധിയുടെ കാലത്ത് അന്താരാഷ്ട്ര സമുദ്രത്തിൽ അവരുടെ അനധികൃത നിർമ്മാണം കാരണം, അന്താരാഷ്ട്ര നിയമത്തിന് അനുസൃതമായി അവ നശിപ്പിക്കപ്പെടേണ്ടതായിരുന്നു. എന്നാൽ സീലാൻഡ് കോട്ട ഒഴികെ മറ്റെല്ലാ കോട്ടകളും തകർത്തു. മൈക്രോ നേഷൻ എന്നാണ് ഇതിന്റെ പേര്. അന്താരാഷ്ട്ര അംഗീകാരം ലഭിക്കാത്ത രാജ്യങ്ങളാണ് ഇവ.

1960-കളുടെ തുടക്കത്തിൽ ബ്രിട്ടീഷ് ആർമിയിലെ മേജറായിരുന്ന റോയ് ബേറ്റ്‌സ് ‘നോക്ക് ജോൺ’ എന്ന പേരിൽ ഇവിടെ ഒരു റേഡിയോ സ്റ്റേഷൻ സ്ഥാപിച്ചു. ഇത് ബ്രിട്ടനിൽ പ്രചാരം നേടി. ഈ റേഡിയോ സ്റ്റേഷനിൽ പോപ്പ് സംഗീതവും മറ്റ് രസകരമായ കാര്യങ്ങളും പ്രക്ഷേപണം ചെയ്തു. എന്നാൽ ഈ കോട്ടയുടെ അനധികൃത അധിനിവേശത്തെ യുകെ ചോദ്യം ചെയ്തു. ഈ കോട്ട തങ്ങളുടെ അധികാരപരിധിയിൽ വരുന്നതാണെന്ന് യുകെ അറിയിച്ചു. അതോടെ നിയമയുദ്ധത്തിന്റെ ഭാഗമായി റോയ് റേഡിയോ സ്റ്റേഷനും അടച്ചുപൂട്ടി. എന്നാൽ 1966-ൽ ക്രിസ്മസ് വേളയിൽ റോയ് അത് വീണ്ടും തുറന്നു. തന്റെ അഭിഭാഷകരുമായി കൂടിയാലോചിച്ച ശേഷം, ഈ കോട്ടയുടെ ദ്വീപ് ‘സീലാൻഡ്’ എന്ന സ്വതന്ത്ര സംസ്ഥാനമായി പ്രഖ്യാപിക്കാൻ റോയ് തീരുമാനിച്ചു.

1967 സെപ്‌റ്റംബർ 2-ന് ഭാര്യ ജോണിന്റെ ജന്മദിനത്തിൽ കുടുംബാംഗങ്ങൾക്കും സുഹൃത്തുക്കൾക്കുമൊപ്പം റോയ് സീലാൻഡിന്റെ പ്രിൻസിപ്പാലിറ്റിയായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഈ സമയത്ത് സീലാൻഡിന്റെ പ്രത്യേക പതാകയും പുറത്തിറക്കി. ഭാര്യയുടെ ജന്മദിനത്തിൽ സമ്മാനമായി റോയ് ഒരു പ്രത്യേക രാജ്യം ഉണ്ടാക്കി.

എന്നാൽ ബ്രിട്ടന് സീലാന്റിന്റെ സ്വതന്ത്ര രാഷ്ട്രമായി പ്രഖ്യാപിക്കുന്നത് സ്വീകാര്യമായിരുന്നില്ല. ബ്രിട്ടീഷ് സർക്കാർ കടൽ കോട്ടകൾ പൊളിക്കാൻ ഉത്തരവിട്ടു. സീലാന്റിനെ നശിപ്പിക്കാനും സൈന്യം ശ്രമിച്ചു. റോയിയും കുടുംബവും ബ്രിട്ടീഷ് പൗരൻമാരായതിനാൽ അവർക്കെതിരെ സമൻസ് അയച്ചു. വിഷയം കോടതിയിലെത്തി, നീണ്ട വാദപ്രതിവാദത്തിന് ശേഷം സീലാൻഡ് യുകെ അതിർത്തി പ്രദേശത്തല്ലെന്ന് തീരുമാനിച്ചു. അതിനാൽ യുകെ കോടതികൾക്ക് അവിടെ അധികാരമില്ല. സീലാൻഡിന്റെ ആദ്യ ഔദ്യോഗിക അംഗീകാരമായിരുന്നു ഇത്.

Story highlights- “തേനും വയമ്പും..”; രവീന്ദ്രൻ മാഷിന്റെ നിത്യഹരിത ഗാനം വേദിയിൽ ഹൃദ്യമായി ആലപിച്ച് പ്രേക്ഷകരുടെ മനസ്സ് കവർന്ന് പാർവണക്കുട്ടി

2012 ഒക്ടോബർ 9-ന് റോയ്, ബേറ്റ്‌സ് സീലാൻഡിലെ രാജാവായി സ്വയം പ്രഖ്യാപിച്ചു. റോയ് ബേറ്റ്സിന്റെ മരണശേഷം, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൻ മൈക്കിൾ ആണ് ഈ രാജ്യം ഭരിക്കുന്നത്. സീലാൻഡിന് 250 മീറ്റർ വിസ്തീർണ്ണമുണ്ട്. അതേസമയം, ഒരു രാജ്യമാണെങ്കിൽ പോലും ഇവിടെ ഒരു വരുമാന മാർഗവുമില്ല. ആദ്യമായി ഇന്റർനെറ്റ് വഴിയാണ് ആളുകൾ ഇക്കാര്യം അറിഞ്ഞത്. അതോടെ ഈ കൊച്ചു രാജ്യത്തിന് ആളുകൾ സംഭാവനകൾ നൽകി തുടങ്ങി.

Story highlights- sealand history