ചിരിയോടെ ചന്ദ്രനും തുള്ളിച്ചാടി ഭൂമിയും; ചന്ദ്രയാൻ-3യുടെ വിജയത്തിന് ക്യൂട്ട് ഡൂഡിലുമായി ഗൂഗിൾ

August 24, 2023

ഇന്നത്തെ ഗൂഗിൾ ഡൂഡിൽ ഇന്ത്യയുടെ ബഹിരാകാശ പര്യവേഷണത്തിലെ സുപ്രധാന നേട്ടത്തിന് ആദരവ് അർപ്പിക്കുകയാണ്. ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണധ്രുവത്തിൽ ആദ്യമായി ഇറങ്ങിയതിന്റെ സ്മരണയ്ക്കായി ഐഎസ്ആർഓ കൈവരിച്ച നേട്ടത്തിന് ക്യൂട്ടായ ഒരു ഡൂഡിലാണ് ഗൂഗിൾ ഒരുക്കിയിരിക്കുന്നത്.

ജൂലൈ 14ന് ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ ശ്രീഹരിക്കോട്ടയിലെ സതീഷ് ധവാൻ സ്‌പേസ് സെന്ററിൽ നിന്നാണ് ചന്ദ്രയാൻ-3 പേടകം വിക്ഷേപിച്ചത്. വിജയകരമായ യാത്രയ്ക്ക് ശേഷം ആഗസ്ത് 23-ന് ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണധ്രുവത്തിന് സമീപം ലാൻഡ് ചെയ്തു. ഈ സുപ്രധാന നേട്ടം ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണധ്രുവത്തിൽ സോഫ്റ്റ് ലാൻഡിംഗ് നടത്തിയ ആദ്യത്തെയും ഏക രാജ്യവുമായി ഇന്ത്യയെ മാറ്റുന്നു.

മനോഹരമായ ഡൂഡിൽ റോവർ മൊഡ്യൂൾ ഒരു ആനിമേറ്റ് ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണ ധ്രുവത്തിൽ ഇരിക്കുന്നതായി കാണിക്കുന്നു. ചന്ദ്രൻ ഇതിൽ വളരെ സന്തോഷത്തിലാണ് എന്നും ഇന്ത്യ വിജയം ആഘോഷിക്കുന്നുവെന്നതും ഡൂഡിലിലുണ്ട്.

ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണധ്രുവം എല്ലായ്പ്പോഴും ശാസ്ത്രജ്ഞർക്കും ബഹിരാകാശ പ്രേമികൾക്കും ഒരുപോലെ താൽപ്പര്യമുള്ളതാണ്. ശാശ്വതമായി നിഴൽ വീഴുന്ന ഗർത്തങ്ങളിൽ വിലപിടിപ്പുള്ള ഐസ് നിക്ഷേപം ഉണ്ടെന്ന് ആണ് നിഗമനം. ഈ പ്രവചനം ഇപ്പോൾ ചന്ദ്രയാൻ -3 യുടെ ദൗത്യത്തിലൂടെ സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഈ ഗർത്തങ്ങളിൽ ജലം, ഓക്സിജൻ, ഒരുപക്ഷേ ഹൈഡ്രജൻ റോക്കറ്റ് ഇന്ധനം എന്നിവയുടെ സാന്നിധ്യം പോലും പേടകത്തിന്റെ ലാൻഡിംഗ് സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു. ഈ കണ്ടെത്തൽ ഭാവി ബഹിരാകാശ ദൗത്യങ്ങൾക്കുള്ള സാധ്യതകൾ തുറക്കുന്നു. കാരണം ബഹിരാകാശയാത്രികർക്ക് അവരുടെ യാത്രകൾ നിലനിർത്താൻ ഈ അവശ്യ വിഭവങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിഞ്ഞേക്കും.

Read Also: ചന്ദ്രയാൻ-3 ചാന്ദ്ര ദൗത്യത്തിന് പിന്തുണയുമായി ഒഡീഷ ബീച്ചിൽ സാൻഡ് ആർട്ടുമായി സുദർശൻ പട്‌നായിക്

ഇന്ത്യയുടെ നേട്ടത്തിന് മുമ്പ്, അമേരിക്ക, ചൈന, മുൻ സോവിയറ്റ് യൂണിയൻ എന്നിവ മാത്രമാണ് ചന്ദ്രനിൽ സോഫ്റ്റ് ലാൻഡിംഗ് വിജയകരമായി പൂർത്തിയാക്കിയത്. ചന്ദ്രയാൻ-3 ചന്ദ്രനിൽ എത്തുന്ന നാലാമത്തെ രാജ്യമെന്ന സ്ഥാനം ഉറപ്പിക്കുക മാത്രമല്ല, ചന്ദ്രന്റെ ദക്ഷിണധ്രുവത്തിൽ ആദ്യമായി കാലുകുത്തിയെന്ന ഖ്യാതിയും നേടുന്നു.

Story highlights- cute doodle for chandrayan 3