സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ച് 77 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം; പാക്കിസ്ഥാനിൽ ഇന്ത്യൻ മിഷന്റെ തലപ്പത്തെത്തുന്ന ആദ്യ വനിത

August 31, 2023

സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ച് 77 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഇന്ത്യ പാകിസ്ഥാനിൽ ഒരു വനിതാ മിഷൻ മേധാവിയെ നിയമിച്ചു. 2005 കേഡർ IFS ഓഫീസർ ഗീതിക ശ്രീവാസ്തവയാണ് പാകിസ്ഥാനിലെ ഇസ്ലാമാബാദിൽ പുതിയ ചാർജ് ഡി അഫയറായി നിയമിക്കപ്പെട്ടത്. ഡോ. എം സുരേഷ് കുമാറിന്റെ പിൻഗാമിയായാണ് ഗീതികയെ നിയമിച്ചത്.

നിലവിൽ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ (എംഇഎ) ആസ്ഥാനത്ത് ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറിയായി നിയമിതയായ അവർ ഇന്തോ-പസഫിക് ഡിവിഷന്റെ മേൽനോട്ടമാണ് വഹിക്കുന്നത്. ജോയിന്റ് സെക്രട്ടറി റാങ്കിലുള്ള തത്തുല്യ ഉദ്യോഗസ്ഥനായ സിഡിഎയാണ് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന റാങ്കിലുള്ള നയതന്ത്രജ്ഞൻ. ഇപ്പോഴിതാ, ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ പാകിസ്ഥാനിലെ ഹൈക്കമ്മീഷനെ നയിക്കാൻ ഒരു വനിതാ ഐഎഫ്എസ് ഓഫീസറെ നിയമിച്ചിരിക്കുന്നു.

read Also: മുളയിൽ തീർത്ത പ്രകൃതിദത്ത പൈപ്പ്; നാഗാലാ‌ൻഡ് ജനതയുടെ വേറിട്ട ഐഡിയ!

വിദേശ ഭാഷാ പഠനത്തിന്റെ ഭാഗമായി മന്ദാരിൻ പഠിച്ച ഗീതിക ശ്രീവാസ്തവ 2007 മുതൽ 2009 വരെ ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസിയിൽ ജോലി ചെയ്തു. കൊൽക്കത്തയിലെ റീജിയണൽ പാസ്‌പോർട്ട് ഓഫീസിലും ഇന്ത്യൻ ഓഷ്യൻ റീജിയൻ ഡിവിഷന്റെ എംഇഎയുടെ ഡയറക്ടറായും അവർ പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. 2019 ലെ ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിനെത്തുടർന്ന് ഹൈക്കമ്മീഷന്റെ പദവി കുറയ്ക്കാൻ പാകിസ്ഥാൻ തീരുമാനിച്ചപ്പോൾ പിൻവലിച്ച അജയ് ബിസാരിയ ആയിരുന്നു ഇസ്ലാമാബാദിലെ മുൻ ഇന്ത്യൻ ഹൈക്കമ്മീഷണർ.

Story Highlights: Meet Geetika Srivastava the first woman to head Indian mission in Pakistan