വായുവിൽ നിന്ന് വസ്ത്രങ്ങൾ നിർമിക്കാം;കൗതുക മാർഗവുമായി ഇരട്ട സഹോദരിമാർ

September 26, 2023

വായുവിലുള്ള അധിക കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡ് എടുത്ത് കുറച്ച് വസ്ത്രമാക്കി മാറ്റാൻ കഴിഞ്ഞാലോ?കേൾക്കുമ്പോൾ ചിരി വന്നേക്കാം. എന്നാൽ അങ്ങനയൊരു പരീക്ഷണം പുരോഗമിക്കുകയാണ്. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിന്റെ പാർശ്വഫലങ്ങൾ ലോകമെമ്പാടും കൂടുതൽ തീവ്രവും അപകടകരവുമായി മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഒരു സമയത്ത്, ഹരിതഗൃഹ വാതക ഉദ്‌വമനത്തിന്റെ പ്രധാന സംഭാവകരിൽ ഒന്നായ കാർബൺ ഡൈ ഓക്‌സൈഡിനെതിരെ പോരാടാൻ യുഎസിലെ ഒരു ടെക്‌സ്‌റ്റൈൽ സ്റ്റാർട്ടപ്പ് ഒരു അതുല്യമായ മാർഗം കണ്ടെത്തി.

ഇരട്ട സഹോദരിമാരായ നീകയും ലീല മഷൂഫും സ്ഥാപിച്ച, റൂബി ലബോറട്ടറീസ്, കാർബൺ-നെഗറ്റീവ് സെല്ലുലോസിക് ടെക്സ്റ്റൈൽസ് സൃഷ്ടിക്കുന്ന ഒരു സാങ്കേതികവിദ്യ സൃഷ്ടിക്കുന്ന ഒരു യുഎസ് ആസ്ഥാനമായ സ്റ്റാർട്ടപ്പാണ്. നീകയും ലീലയും മരങ്ങളോടും പ്രകൃതിയോടും ഇന്നജി ജീവിച്ചവരാണ്. അവ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നതിന്റെ ശാസ്‌ത്രവും അവ നിർമ്മിക്കുന്ന വസ്തുക്കളും – 15-ാം വയസ്സിൽ ശാസ്ത്ര ഗവേഷണ ജീവിതം ആരംഭിച്ച് ശാസ്ത്രജ്ഞരായി വളർന്നു.

അതേസമയം, ഇരട്ട സഹോദരിമാർ അവരുടെ കുടുംബ ബ്രാൻഡായ ബെബെ സ്റ്റോഴ്‌സിലൂടെ ഫാഷന്റെ കലാപരമായ ലോകത്ത് മുഴുകി വളർന്നു. കച്ചവടക്കാർ, ഡിസൈനർമാർ, പ്രൊഡക്ഷൻ വിദഗ്ധർ, നിർമ്മാതാക്കൾ എന്നിവരിൽ നിന്ന് പഠിക്കാൻ അവർ വേനൽക്കാലം നീക്കിവെച്ചു.എന്നാൽ ഫാഷൻ പരീക്ഷണങ്ങൾ വരുത്തുന്ന പാരിസ്ഥിതിക ആഘാതത്തെകുറിച്ച് അവർ അപ്പോഴാണ് ചിന്തിച്ചത്.

ശാസ്ത്രവും ടെക്‌നോളജിയും ഉപയോഗിച്ച് വായുവിൽ നിന്ന് വസ്ത്രം എന്ന ആശയത്തിലേക്ക് ഇവർ എത്തുകയായിരുന്നു. ഒരു പൊതു ബയോഹാക്കിംഗ് ലാബിൽ അതിനായുള്ള സാങ്കേതികവിദ്യ കണ്ടുപിടിക്കുകയും പ്രോട്ടോടൈപ്പ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു, മെറ്റീരിയൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിലും ബയോ എഞ്ചിനീയറിംഗിലും അവരുടെ ആഴത്തിലുള്ള ശാസ്ത്രീയ വൈദഗ്ദ്ധ്യം പ്രയോജനപ്പെടുത്തി 2021 ൽ അവർ റൂബി ലാബോറട്ടറീസ് ആരംഭിച്ചു.

റൂബി ലാബ്സ് അവരുടെ സ്വന്തം എൻസൈം സിസ്റ്റം ഉപയോഗിച്ച് മാലിന്യ സ്ട്രീമുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് CO2 പിടിച്ചെടുക്കുന്ന ഒരു പ്രത്യേക പ്രക്രിയ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. തുടർന്ന്, അവർ ആ വാതകത്തെ സെല്ലുലോസ് പൾപ്പ് എന്ന പദാർത്ഥമാക്കി മാറ്റുന്നു, ഇത് തുണിത്തരങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിന് നൂലോ നാരുകളോ സൃഷ്ടിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കാം.

സാധാരണയായി, വിസ്കോസ് മരത്തിന്റെ പൾപ്പിൽ നിന്നാണ് തുണി നിർമ്മിക്കുന്നത്, അതിൽ മരങ്ങൾ വെട്ടിമാറ്റുന്ന പോലുള്ള പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു. എന്നാൽ റൂബി ലാബ്‌സിന്റെ നൂതനമായ കണ്ടുപിടിത്തം കൊണ്ട് മരങ്ങൾക്കൊന്നും കേടുവരുത്തേണ്ട ആവശ്യമില്ല. കാർബൺ ഉദ്‌വമനത്തിൽ നിന്ന് 100% ഉത്ഭവിക്കുന്ന തുണിത്തരങ്ങൾ അവർക്ക് നിർമ്മിക്കാൻ കഴിയും. മാത്രമല്ല, ഇതിനായി വളരെ കുറച്ച് വെള്ളമോ ഭൂമിയോ മാത്രമേ ആവശ്യമുള്ളൂ എന്നതാണ്. മാത്രവുമല്ല, മാലിന്യം ഇല്ലാത്തതും ശ്രദ്ധേയമാണ്.

Read also: ദിവസവും രണ്ടിലധികം തവണ കാപ്പി കുടിക്കുന്നതിന്റെ പരിണിതഫലം!

ചുരുക്കത്തിൽ, റൂബിയുടെ സാങ്കേതികവിദ്യ അതിന്റെ പ്രൊപ്രൈറ്ററി എൻസൈം സിസ്റ്റം ഉപയോഗിച്ച് നിർമ്മാണ സൗകര്യങ്ങളിലെ മാലിന്യ സ്ട്രീമുകളിൽ നിന്ന് CO2 പിടിച്ചെടുക്കുന്നത് ഉൾപ്പെടുന്നു, ഏത് സാന്ദ്രതയിലും ഗ്യാസ് ഇൻപുട്ടിൽ നിന്ന് CO2 പിടിച്ചെടുക്കാനും പരിവർത്തനം ചെയ്യാനും കഴിയും. CO2 പിന്നീട് സെല്ലുലോസായി പരിവർത്തനം ചെയ്യപ്പെടുന്നു, അത് വിസ്കോസ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള നൂൽ സൃഷ്ടിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കാം.

Story highlights- Twins Are Transforming Carbon Into Clothing