പ്രതിരോധത്തിന്റെ രണ്ടുതുള്ളി മറക്കരുതേ; ഇന്ന് ലോക പോളിയോ ദിനം

October 24, 2023

ഇന്ന് ലോക പോളിയോ ദിനം. ഈ വിനാശകരമായ രോഗത്തിൽ നിന്ന് ഓരോ കുട്ടിയെയും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി പോളിയോ വാക്സിനേഷന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് അവബോധം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനായി എല്ലാ വർഷവും ഒക്ടോബർ 24 ന് ലോക പോളിയോ ദിനം ലോകമെമ്പാടും ആചരിക്കുന്നു.

ഈ ദിവസം, ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (WHO) ഉൾപ്പെടെ വിവിധ പ്രാദേശിക, ദേശീയ, അന്തർദേശീയ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണ സംഘടനകൾ പോളിയോ നിർമാർജനത്തിനായി കുട്ടികൾക്ക് വാക്സിനുകൾ നൽകേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച് നിരവധി പരിപാടികളും പ്രചാരണങ്ങളും വാക്സിനേഷനുകളും വിദ്യാഭ്യാസ പരിപാടികളും നടത്തുന്നു.

പോളിയോ (Poliomyelitis) തീവ്രമായൊരു വൈറൽ പകർച്ചവ്യാധിയാണ്. പ്രധാനമായും അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളെ ബാധിക്കുന്നു. വൈറസ് വ്യക്തിയിൽ നിന്ന് മറ്റൊരാളിലേക്ക് പടരുന്നു, ഇത് കുടലിൽ പെരുകുന്നു, അവിടെ നിന്ന് നാഡീവ്യവസ്ഥയിൽ പ്രവേശിക്കുകയും പക്ഷാഘാതം ഉണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യും.

കഴിഞ്ഞ 35 വർഷത്തിനിടയിൽ, വൈൽഡ് പോളിയോ വൈറസ് കേസുകൾ 99%-ത്തിലധികം കുറഞ്ഞു, പ്രതിവർഷം 3,50,000 കേസുകളിൽ നിന്ന് പത്തിൽ താഴെ വൈൽഡ് പോളിയോ കേസുകൾ ആണ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നത്.

read also: “രോഗികളുടെ എണ്ണം ഉയര്‍ന്ന നിരക്കില്‍”; ഡെങ്കിപ്പേടിയില്‍ കേരളം!!

വളരെ അപൂർവമാണെങ്കിലും, വൈറസ് തലച്ചോറിന്റെ ഭാഗങ്ങൾക്ക് കേടുവരുത്തും. ഇത് മരണത്തിന് കാരണമാകും. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പോളിയോ നിർമാർജനം ചെയ്യുന്നതിനും എല്ലാവർക്കും പോളിയോ രഹിത ഭാവി ഉറപ്പാക്കുന്നതിനും പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും വൈറസിന്റെ ഏതെങ്കിലും സാന്നിധ്യം കണ്ടെത്തുന്നതിനുമായാണ് ലോക പോളിയോ ദിനം സ്ഥാപിച്ചത്.

Story highlights- world polio day 2023