3500 പടികൾ ചാരുതയേകുന്ന ചാന്ദ് ബയോരി; ഇന്ത്യൻ വാസ്തുവിദ്യയുടെ അസാധാരണ ഭംഗി നിറഞ്ഞ പടവുകിണർ

November 21, 2023

ഭാരതത്തിന്റെ ശില്പ ചാരുത ലോകപ്രസിദ്ധമാണ്. വളരെ കൗതുകവും ഒരുപാട് കഥകളും നിറഞ്ഞ ഒട്ടേറെ നിർമിതികൾ ഇന്ത്യക്ക് സ്വന്തമാണ്. അത്തരത്തിൽ വിദേശികളെ എന്നും ആകർഷിക്കുന്ന ഒന്നാണ് ഇന്ത്യയിലെ പടവ് കിണറുകൾ. പൈതൃക നിർമിതികളിൽ വളരെ ശ്രദ്ധേയമാണിവ. കോട്ടകൾക്കുള്ളിൽ തണുപ്പിനായും വെള്ളം ശേഖരിക്കാനായുമാണ് ഇത്തരം പടവ് കിണറുകൾ നിർമിച്ചിട്ടുള്ളത്. എന്നാൽ ചിലയിടങ്ങളിൽ ഇത് ക്ഷേത്ര വിശ്വാസങ്ങളുമായും ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

അതിൽ ഏറ്റവും പ്രസിദ്ധമായ ഒന്നാണ് ചാന്ദ് ബയോരി. ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനമായ രാജസ്ഥാന്റെ തലസ്ഥാനമായ ജയ്പൂരിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 55 മൈൽ അകലെ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു ചെറിയ ഗ്രാമമായ ആഭാനേരിയിലെ മനോഹരമായ പടിക്കിണറാണ് ചാന്ദ് ബയോരി. മുൻകാല വാസ്തുവിദ്യയുടെ ഏറ്റവും അസാധാരണമായ ഉദാഹരണങ്ങളിലൊന്നായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന ഈ മനോഹരനിർമിതി രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും മനോഹരമായ കിണറുകളിൽ ഒന്നായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, 3500 പടികൾ ഗോവണിപ്പാതകളാൽ വിഭജിച്ചിരിക്കുന്നു, ഇത് 13 നിലകളെ തറനിരപ്പിൽ നിന്ന് 30 മീറ്ററിലധികം സമമിതിയിൽ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു.

ഹർഷത് മാതാ ക്ഷേത്രത്തിന് എതിർവശത്താണ് ചാന്ദ് ബയോരി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്, ഏഴാം നൂറ്റാണ്ടിൽ ആഭാനേരിയിലെ ചന്ദ് രാജാവാണ് ഇത് നിർമ്മിച്ചത്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേരിലാണ് ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്. ഹൈഡ്രോളിക് എഞ്ചിനീയറിംഗിന്റെ ഒരു മനോഹര നിര്മിതിയാണ് ഇത്. വരൾച്ചയുടെ കാലഘട്ടത്തിൽ വെള്ളം എളുപ്പത്തിൽ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനായി സൃഷ്ടിച്ച അവിശ്വസനീയമായ ജ്യാമിതിയുടെയും വാസ്തുവിദ്യാ സങ്കീർണ്ണതയുടെയും ഒരു സൃഷ്ടിയാണ് ഈ പടവുകിണർ. വളരെയധികം ചൂടും വരൾച്ചയുമുള്ള സ്ഥലമെന്ന നിലയിലാണ് രാജസ്ഥാൻ അറിയപ്പെടുന്നത്. അതിനാൽ തന്നെ, ഒരു സാമൂഹിക സമ്മേളനത്തിനും പല സാംസ്കാരിക പരിപാടികൾക്കുമെല്ലാം ഇവിടം സാക്ഷ്യം വഹിക്കാറുണ്ട്.

read also: രാജ്‌നാരായണന്‍ജി ഫൗണ്ടേഷന്‍ അവാര്‍ഡ്; ട്വന്റിഫോറിനും ഫ്‌ളവേഴ്‌സിനും പുരസ്‌കാരത്തിളക്കം

ഇന്ത്യയിലുടനീളമുള്ള മറ്റനേകം പടവുകിണറുകൾ പോലെ, ചാന്ദ് ബയോരിയും ഇപ്പോൾ ഉപയോഗശൂന്യമാണ്‌. എന്നാൽ കാലങ്ങളായി ഇത് വരൾച്ചയ്‌ക്കെതിരെ പോരാടാൻ ജനങ്ങളെ സഹായിച്ചു. ഈ കിണർ ഏറ്റവും കുറവ് ജലസംഭരണമുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലൊന്നിൽ ജലവിതരണം ഉറപ്പുനൽകുന്നു.

Story highlights- chand baori step well