ചന്ദ്രന് ചുറ്റുമൊരു പ്രകാശ വലയം; ‘മൂൺ ഹാലോ’ രൂപപ്പെടുന്നത് എങ്ങനെ?

November 25, 2023

ചന്ദ്രനുചുറ്റും വലിയ പ്രഭാവലയം പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടപ്പോൾ ഇന്നലെ രാത്രി മാനത്ത് തെളിഞ്ഞത് രസകരമായ ഒരു കാഴ്ചയായിരുന്നു. കേരളത്തിന്റെ പലയിടങ്ങളിൽ ദൃശ്യമായിരുന്ന ഈ പ്രതിഭാസം കാണാൻ ആകാംഷയോടെ പുറത്തിറങ്ങിയത് നിരവധി ആളുകളാണ്. ‘മൂൺ ഹാലോ’ എന്ന ഈ പ്രതിഭാസം രൂപപ്പെടുന്നത് എങ്ങനെയെന്നറിയാം. (Know the reason behind Moon Halo that Kerala witnessed)

ഐസ് ക്രിസ്റ്റലുകളിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിഫലനവും പ്രകാശത്തിന്റെ തിളക്കവും വഴി റിഫ്രാക്ഷൻ അല്ലെങ്കിൽ പ്രകാശത്തിന്റെ വിഭജനം മൂലമാണ് ഒരു ഹാലോ ഉണ്ടാകുന്നത്. അന്തരീക്ഷത്തിൽ ചിതറിക്കിടക്കുന്ന സിറസ് മേഘങ്ങളിലെ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ഐസ് ക്രിസ്റ്റലുകളിൽ നിന്ന് ചന്ദ്രപ്രകാശം വ്യതിചലിച്ചാണ് ഇത് രൂപപ്പെടുന്നത്.

Read also: ആകാശത്ത് വിരിഞ്ഞ വർണ്ണക്കാഴ്ച; നോർത്തേൺ ലൈറ്റ് വിഡിയോ പകർത്തി പൈലറ്റ്!

ഈ ആറ്-വശങ്ങളുള്ള പ്രകാശത്തിന്റെ പ്രിസം ഐസ് ക്രിസ്റ്റലുകളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന വെളിച്ചത്തെ വിവിധ നിറങ്ങളായി വേർതിരിക്കുന്നു. അതിന്റെ ഫലമായി അകത്ത് ചുവപ്പും പുറത്ത് നീലയും ഉള്ള വളരെ ഇളം മഴവില്ല് നിറങ്ങളുള്ള ഒരു ഹാലോ ഉണ്ടാകുന്നു. മഴവില്ലിന് സമാനമാണ് ചന്ദ്ര വലയത്തിന്റെ ഈ പ്രതിഭാസം. ഇതിനെ ‘ലൂണാർ ഹാലോ’ എന്നും വിളിക്കുന്നു. ഇത് സൂര്യനുചുറ്റും സംഭവിക്കാം. അതിനെ ‘സൺ ഹാലോ’ അല്ലെങ്കിൽ ‘സോളാർ ഹാലോ’ എന്ന് വിളിക്കുന്നു.

മൂൺ ഹാലോയ്ക്ക് രണ്ട് വളയങ്ങളുണ്ട്. ആദ്യത്തെ വളയം ചന്ദ്രനിൽ നിന്ന് 22 ഡിഗ്രിയും രണ്ടാമത്തേത് 44 ഡിഗ്രിയും ചരിഞ്ഞതായി കാണപ്പെടും. മഞ്ഞുതുള്ളികളാണ് ഇവ രൂപപ്പെടാൻ കാരണം. അതിനാൽ, ശീതകാല പ്രദേശങ്ങളിളാണ് മൂൺ ഹാലോകൾ കൂടുതലായി കാണപ്പെടുന്നത്.

മറ്റ് പ്രദേശങ്ങളിൽ മഞ്ഞുകാലത്തും ഇത്തരം ഹാലോകൾ രൂപം കൊള്ളാറുണ്ട്. ഒരു മഴവില്ല് പോലെ ഈ പ്രകാശം അപവർത്തനം ചെയ്യപ്പെടുന്നതിനാൽ ചന്ദ്ര വലയത്തിന് നിറമുണ്ടാകാം. എന്നാൽ ഇവ നഗ്നനേത്രങ്ങൾ കൊണ്ട് കാണാൻ കഴിയില്ല.

Story highlights: Know the reason behind Moon Halo that Kerala witnessed