ഇന്ത്യ ഏറ്റവുമധികം ഭൂചലനം നേരിട്ടത് 2023ൽ; 97 ഭൂകമ്പങ്ങൾ ഉണ്ടായതിന് പിന്നിലെ കാരണം..

December 7, 2023

2023ൽ ഇന്ത്യ നിരവധി ഭൂകമ്പങ്ങൾ അറിഞ്ഞു. പ്രത്യേകിച്ച് ഉത്തരേന്ത്യയിലാണ് അധികവും ഉണ്ടായത്. ചിലത് അയൽ രാജ്യങ്ങളിലെ ഭൂകമ്പത്തിന്റെ തുടർചലനങ്ങളാണെങ്കിൽ, മറ്റു ചിലതാകട്ടെ, ഇന്ത്യയിൽ തന്നെയായിരുന്നു പ്രഭവകേന്ദ്രം. എന്തുകൊണ്ടാണ് ഈ വർഷം രാജ്യത്ത് ഇത്രയധികം ഭൂകമ്പങ്ങൾ ഉണ്ടായത് എന്നതാണ് ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങളുടെ മനസ്സിൽ ഉയരുന്ന ഒരു ചോദ്യം. വർഷാവസാനം കേന്ദ്ര ഭൗമ ശാസ്ത്ര മന്ത്രി കിരൺ റിജിജു ഇതിന്റെ കാരണം വെളിപ്പെടുത്തുകയും ലോക്‌സഭയിൽ ഇതിന് രേഖാമൂലം മറുപടി നൽകുകയും ചെയ്തു.

2023 ലെ ശീതകാല സമ്മേളനത്തിൽ പാർലമെന്റിന്റെ അധോസഭയിൽ കേന്ദ്ര ഭൗമ ശാസ്ത്ര മന്ത്രി കിരൺ റിജിജു രേഖാമൂലമുള്ള മറുപടി നൽകി. എന്തുകൊണ്ടാണ് കഴിഞ്ഞ മാസങ്ങളിൽ ഇന്ത്യ ഇത്രയധികം ഭൂകമ്പങ്ങൾ അനുഭവിച്ചത് എന്ന ചോദ്യത്തിന് വ്യക്തമായ ഉത്തരമാണ് ലഭിച്ചത്. പടിഞ്ഞാറൻ നേപ്പാളിലെ അൽമോറ ഫോൾട്ട് സജീവമായതാണ് ഉത്തരേന്ത്യയിലെയും നേപ്പാളിലെയും ചില ഭാഗങ്ങളിൽ ഭൂകമ്പങ്ങൾക്ക് കാരണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. യഥാക്രമം ഒക്‌ടോബർ 3, നവംബർ 3 തീയതികളിൽ പ്രകമ്പനം ഉണ്ടായി. ഈ മെയിൻ ഷോക്കുകൾ, തുടർന്നുള്ള തുടർചലനങ്ങൾക്കൊപ്പം, 2023-ൽ ഭൂകമ്പങ്ങളുടെ ആവൃത്തി വർദ്ധിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചു. ഈ കാലയളവിൽ പശ്ചാത്തല ഭൂകമ്പം മാറ്റമില്ലാതെ തുടർന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

Read also: 2018-ല്‍ വിവാഹ അഭ്യര്‍ഥന; 5 വര്‍ഷത്തിനൊടുവില്‍ അതിര്‍ത്തി കടന്ന് പാക് യുവതി ഇന്ത്യയില്‍

ഉത്തരേന്ത്യയിലും നേപ്പാളിലും ജനുവരി മുതൽ നവംബർ വരെ 3.0 മുതൽ 3.9 വരെ തീവ്രതയുള്ള 97 ഭൂചലനങ്ങൾ അനുഭവപ്പെട്ടതായി മന്ത്രി പറഞ്ഞു. 2022ലും 2021ലും 41 വീതം ഭൂചലനങ്ങളും 2020ൽ 42 ഭൂചലനങ്ങളും ഉണ്ടായിട്ടുള്ളു. ജനുവരി മുതൽ 4.0-4.9 വരെ തീവ്രതയുള്ള 21 ഭൂചലനങ്ങളാണ് ഈ മേഖലയിൽ അനുഭവപ്പെട്ടത്. ‘വടക്കേ ഇന്ത്യയിലും നേപ്പാളിലും ഇടയ്ക്കിടെ മിതമായ ഭൂകമ്പങ്ങളും ഭൂകമ്പ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഏറ്റക്കുറച്ചിലുകളും അനുഭവപ്പെടുന്നത് സാധാരണമാണ്. ഹിമാലയൻ മേഖലയിലെ സജീവമായഫോൾട്ടുകൾക്ക് സമീപം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന നേപ്പാളും ഇന്ത്യയുടെ അയൽപക്കത്തുള്ള വടക്കൻ ഭാഗങ്ങളും, യുറേഷ്യൻ ഫലകത്തിന് താഴെ ഇന്ത്യൻ പ്ലേറ്റ് അടിഞ്ഞുകൂടുന്ന, ടെക്‌റ്റോണിക്‌സ് കൂട്ടിയിടി കാരണം അടിക്കടി ഭൂകമ്പങ്ങൾക്ക് സാധ്യതയുള്ള സജീവമായ പ്രദേശങ്ങളാണ്’-അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Story highlights- India Saw More Earthquakes This Year