മരുഭൂമിയിലെ മരുപ്പച്ച; കനത്ത മഴയ്ക്ക് പിന്നാലെ പച്ചപിടിച്ച് സൗദിയിലെ മരുഭൂമി

April 13, 2024

സൗദി എന്നാൽ മരുഭൂമിയുടെ നാട് എന്നതാണ് ആദ്യം മനസിലേക്ക് ഓടി എത്തുക. എന്നാലിതാ, സൗദി മരുഭൂമിയുടെ വരണ്ട വിസ്തൃതിയിൽ, അപ്രതീക്ഷിതമായ ഒരു അത്ഭുതം ഉയർന്നുവന്നിരിക്കുന്നു.. കനത്ത മഴയുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ഊർജ്ജസ്വലമായ ഒരു പച്ച മരുപ്പച്ചയാണ് ഇവിടെ ഉയർന്നിരിക്കുന്നത്.

പുണ്യനഗരങ്ങളായ മക്കയ്ക്കും മദീനയ്ക്കും സമീപമുള്ള സൗദി അറേബ്യയുടെ വിശാലമായ മരുഭൂമിയുടെ ഭാഗങ്ങൾ അടുത്തിടെ പെയ്ത കനത്ത മഴയെത്തുടർന്ന് പച്ച പുതച്ചിരിക്കുകയാണ്. സമൃദ്ധമായ ജലം വരണ്ട ഭൂപ്രകൃതിയിൽ പുതുജീവൻ നൽകി. ഒരിക്കൽ തരിശും വരണ്ടുമായിരുന്ന ഭൂപ്രദേശം പച്ചപ്പിൻ്റെ നിറഭേദങ്ങളിൽ തിളങ്ങുന്നതാണ് ഇപ്പോൾ കാണുന്നത്.

Read also: കാവലിന് റോബോട്ട്, പാസ്‌പോർട്ട് നിർബന്ധം; നാല് ഏക്കർ മരുഭൂമി വാങ്ങി ‘സ്വകാര്യ രാഷ്ട്രം’ സൃഷ്ടിച്ച് യുവാവ്

ഈ മാറ്റം, മഴയിൽ നിന്നുള്ള അധിക ജലത്തിൻ്റെ ഒഴുക്കാണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. ഇത് മരുഭൂമിയിലെ മണ്ണിനെ പോഷിപ്പിക്കുകയും സമൃദ്ധമായ സസ്യങ്ങളുടെ വളർച്ചയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. ഈ ശ്രദ്ധേയമായ മാറ്റം പ്രദേശവാസികളെയും സന്ദർശകരെയും ഒരുപോലെ വിസ്മയിപ്പിച്ചു. തരിശായ ഭൂപ്രകൃതി ഇപ്പോൾ സമൃദ്ധമായ പച്ചപ്പും പൂത്തുലഞ്ഞ സസ്യജാലങ്ങളും കൊണ്ട് മനോഹരമായിരിക്കുന്നു.

Story highlights- Saudi Desert Is Turning Green