വംശനാശം സംഭവിച്ചെന്ന് കരുതി; ഒടുവിൽ 100 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട് സെയ് തിമിംഗലങ്ങൾ

May 24, 2024

ചിലർ വരുമ്പോൾ ചരിത്രം വഴിമാറും എന്ന് കേട്ടിട്ടില്ലേ? അതാണ് അർജൻ്റീനയുടെ പാറ്റഗോണിയൻ തീരത്ത് സംഭവിച്ചത്. നൂറുവർഷങ്ങൾക്ക് മുൻപ്, വംശനാശം സംഭവിച്ചു എന്ന് കരുതിയ ഭീമാകാരമായ നീല-ചാരനിറത്തിലുള്ള സെയ് തിമിംഗലങ്ങൾ അർജൻ്റീനയുടെ പാറ്റഗോണിയൻ കടലിലേക്ക് തിരിച്ചുവരവ് നടത്തി. നിരന്തരമായ വേട്ടയാടലിന് ശേഷം ഒരു നൂറ്റാണ്ടിലേറെയായി അവയെ ഈ പ്രദേശത്ത് കാണാനില്ലായിരുന്നു.

1920 കളിലും 1930 കളിലും, അർജൻ്റീനയുടെ തീരത്തും അതിനപ്പുറവും പ്രവർത്തിക്കുന്ന തിമിംഗല വേട്ടയ്ക്കായുള്ള കപ്പലുകൾ സെയ് തിമിംഗലങ്ങളുടെ എണ്ണം നശിപ്പിക്കുകയും പ്രദേശത്ത് നിന്ന് അവയെ പൂർണമായും അപ്രത്യക്ഷമാക്കുകയും ചെയ്തു.

പിന്നീട്, വാണിജ്യാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള തിമിംഗലവേട്ടയ്‌ക്കെതിരായ ആഗോള നിരോധനം ഭീമാകാരമായ തിമിംഗലത്തിൻ്റെ ശ്രദ്ധേയമായ വീണ്ടെടുക്കലിന് വഴിയൊരുക്കി. വേട്ടയാടപ്പെട്ടതിനാൽ അവ അപ്രത്യക്ഷമായി. എന്നാൽ വംശനാശം സംഭവിച്ചില്ല, പക്ഷേ ആരും കാണാത്ത വിധം കുറഞ്ഞു എന്നതാണ് ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ ഈ തിരിച്ചുവരവിനെ വിലയിരുത്തുന്നത്.

Read also: മഴക്കാലത്ത് വാഹനമോടിക്കുമ്പോള്‍ പ്രധാനമായും ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങള്‍

ഓരോ രണ്ടോ മൂന്നോ വർഷത്തിലൊരിക്കൽ സംഭവിക്കുന്ന അവയുടെ പ്രജനന ചക്രം കാരണം സെയ് തിമിംഗലങ്ങളുടെ ജനസംഖ്യ വീണ്ടെടുക്കുന്നത് മന്ദഗതിയിലുള്ള പ്രക്രിയയാണ്. ഈ ക്രമാനുഗതമായ നികത്തൽ 80 വർഷത്തിലേറെ നീണ്ടുനിന്നു, എന്നാൽ പാറ്റഗോണിയൻ തീരത്തെ അവയുടെ സാന്നിധ്യം ദീർഘകാല സംരക്ഷണ ശ്രമങ്ങളുടെ ഫലപ്രാപ്തിയെ ഇപ്പോൾ എടുത്തുകാണിക്കുന്നു. ഏകദേശം 100 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം, അവ തിരിച്ചുവരാൻ തുടങ്ങി, ഇപ്പോൾ വേട്ടയാടുന്നതിന് മുമ്പ് അവ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന അതേ സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മടങ്ങി വരുന്നു.

Story highlights- disappearing for over 100 years giant whale returns