എന്താണ് ഫഹദ് ഫാസിൽ പങ്കുവെച്ച എഡിഎച്ച്ഡി രോഗം? അറിയാം

May 28, 2024

‘നാല്പത്തിയൊന്നാം വയസിലാണ് തനിക്ക് എഡിഎച്ച്ഡി രോഗം സ്ഥിരീകരിച്ചത്’ എന്ന ഫഹദ് ഫാസിലിന്റെ വാക്കുകളാണ് ഇപ്പോൾ സമൂഹമാധ്യമങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധനേടുന്നത്. ചെറുപ്പത്തിൽ തിരിച്ചറിഞ്ഞാൽ അത് ഭേദമാക്കാൻ സാധിക്കുമെന്നും തനിക്ക് ഇത്ര വൈകിപ്പോയി എന്നുമാണ് താരം പങ്കുവെച്ചത്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ വാക്കുകൾ ശ്രദ്ധനേടിയതോടെ എന്താണ് എഡിഎച്ച്ഡി എന്നതാണ് സെർച്ച് ലിസ്റ്റിൽ മുന്നിട്ട് നിൽക്കുന്നത്.

അറ്റൻഷൻ-ഡിഫിസിറ്റ്/ഹൈപ്പർ ആക്ടിവിറ്റി ഡിസോർഡർ (ADHD) എന്നത് പ്രവർത്തനത്തിലോ വികാസത്തിലോ ഉള്ള അശ്രദ്ധയും ഹൈപ്പർ ആക്റ്റിവിറ്റി-ആവേശത്വവും നിലനിൽക്കുന്ന ഒരു അവസ്ഥയാണ്. കുട്ടികളിലും മുതിർന്നവരിലും സാധാരണയായി കാണപ്പെടാറുള്ള അവസ്ഥയാണിത്. എഡിഎച്ച്ഡി ഉള്ള ആളുകൾക്ക് അനുഭവപ്പെടുന്ന ലക്ഷണങ്ങൾ ഇതൊക്കെയാണ്.

അശ്രദ്ധയും ഹൈപ്പർ ആക്ടിവിറ്റിയും ആവേശവുമാണ് ഇതിന്റെ ലക്ഷണങ്ങൾ. ADHD ഉള്ള പലർക്കും ഈ രണ്ട് വിഭാഗങ്ങളിലും വരുന്ന പ്രശ്നങ്ങളുണ്ട്, എന്നാൽ ഇത് ഇപ്പോഴും അങ്ങനെയാകണമെന്നില്ല.ഉദാഹരണത്തിന്, ഈ അവസ്ഥയുള്ള 10 പേരിൽ 2 മുതൽ 3 വരെ ആളുകൾക്ക് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതിൽ പ്രശ്നമുണ്ടെങ്കിലും, പക്ഷേ ഹൈപ്പർ ആക്റ്റിവിറ്റിയോ ആവേശഭരിതരോ ആയിരിക്കില്ല. എഡിഎച്ച്ഡിയുടെ ഈ അവസ്ഥയെ അറ്റെൻഷൻ ഡെഫ്ലിക്ട് ഡിസോർഡർ (എഡിഡി) എന്നും വിളിക്കുന്നു.

പെൺകുട്ടികളേക്കാൾ ആൺകുട്ടികളിലാണ് ADHD കൂടുതലായി കണ്ടുവരുന്നത്. കാരണം, പെൺകുട്ടികൾക്ക് അശ്രദ്ധയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ മാത്രമേ ഉണ്ടാകൂ. ഹൈപ്പർആക്റ്റീവ് സാധ്യത കുറവാണ്. ഇതിനർത്ഥം എഡിഎച്ച്ഡി ഉള്ള പെൺകുട്ടികൾക്ക് രോഗനിർണയം നടത്തണമെന്നില്ല.

കുട്ടികളിലും കൗമാരക്കാരിലും ADHD യുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ സാധാരണയായി 6 വയസ്സിന് മുമ്പാണ് ശ്രദ്ധിക്കപ്പെടുന്നത്. കുട്ടികളിൽ അശ്രദ്ധയുടെയും അതിപ്രസരത്തിൻ്റെയും ആവേശത്തിൻ്റെയും ലക്ഷണങ്ങൾ ഉണ്ടാകാം.

അശ്രദ്ധയുടെ പ്രധാന ലക്ഷണങ്ങൾ ഇവയാണ്: പെട്ടെന്ന് ശ്രദ്ധമാറുന്നു. അല്ലെങ്കിൽ ശ്രദ്ധിക്കാനേ പറ്റുന്നില്ല.അശ്രദ്ധമായി നിസാരമായ തെറ്റുകൾ വരുത്തുന്നത്.
കാര്യങ്ങളും വസ്തുക്കളും മറക്കുന്നതോ നഷ്ടപ്പെടുന്നതോ ആയ കാര്യങ്ങൾ
മടുപ്പിക്കുന്നതോ സമയമെടുക്കുന്നതോ ആയ ജോലികളിൽ നിൽക്കാൻ കഴിയാതെ വരുന്നു .നിർദ്ദേശങ്ങൾ കേൾക്കാനോ നടപ്പിലാക്കാനോ കഴിയുന്നില്ലെന്ന് തോന്നുന്നു
പ്രവർത്തനമോ ചുമതലയോ നിരന്തരം മാറികൊണ്ടിരിയ്ക്കുന്നു. ജോലികൾ സംഘടിതമായി ചെയ്യുന്നതിൽ ബുദ്ധിമുട്ട് നേരിടുന്നു.

ഹൈപ്പർ ആക്റ്റിവിറ്റിയുടെയും ആവേശത്തിൻ്റെയും പ്രധാന ലക്ഷണങ്ങൾ ഇവയാണ്:
നിശ്ചലമായി ഇരിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ല, പ്രത്യേകിച്ച് ശാന്തമായ അല്ലെങ്കിൽ ശാന്തമായ ചുറ്റുപാടിൽ. നിരന്തരം കലഹിക്കുന്നു.ജോലികളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാൻ കഴിയാതെ വരുന്നു. അമിതമായ ശാരീരിക ചലനം,അമിതമായ സംസാരം, കാത്തിരിക്കാൻ കഴിയില്ല. ചിന്തിക്കാതെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. സംഭാഷണങ്ങൾ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു. അപകട ബോധം ഇല്ല.

മുതിർന്നവരിൽ, ADHD യുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ നിർവചിക്കാൻ കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. ഇത് ഒരു വികസന വൈകല്യമായതിനാൽ, കുട്ടിക്കാലത്ത് പ്രത്യക്ഷപ്പെടാതെ മുതിർന്നവരിൽ ഇത് വികസിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. എന്നാൽ കുട്ടികളിലും കൗമാരക്കാരിലും ADHD യുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ പലപ്പോഴും മുതിരുമ്പോഴും തുടരുന്നു.

Read also: കഴിഞ്ഞ 16 വർഷമായി ഭക്ഷണമോ വെള്ളമോ കുടിക്കാതെ ജീവിച്ചു; പൂർണ ആരോഗ്യമെന്ന് അവകാശവാദവുമായി യുവതി

അശ്രദ്ധയും അമിത പ്രവർത്തനവും ആവേശവും മുതിർന്നവരെ ബാധിക്കുന്ന രീതി കുട്ടികളെ ബാധിക്കുന്ന രീതിയിൽ നിന്ന് വളരെ വ്യത്യസ്തമായിരിക്കും. മുതിർന്നവരിൽ ഹൈപ്പർ ആക്ടിവിറ്റി കുറയുന്നു, അതേസമയം മുതിർന്നവരുടെ ജീവിതത്തിൻ്റെ സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിക്കുന്നതിനനുസരിച്ച് അശ്രദ്ധ നിലനിൽക്കും.അശ്രദ്ധയും വിശദാംശങ്ങളിലേക്കുള്ള ശ്രദ്ധക്കുറവും, പഴയവ പൂർത്തിയാക്കുന്നതിന് മുമ്പ് തുടർച്ചയായി പുതിയ ജോലികൾ ആരംഭിക്കുക,സംഘടനാ മികവില്ലാതിരിക്കുക, ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാനോ മുൻഗണന നൽകാനോ ഉള്ള കഴിവില്ലായ്മ, തുടർച്ചയായി കാര്യങ്ങൾ നഷ്‌ടപ്പെടുകയോ തെറ്റായി സ്ഥാപിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നു, മറവി,വിശ്രമമില്ലായ്മയും ചടുലതയും,നിശ്ശബ്ദത പാലിക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ട്, മൂഡ് സ്വിങ്സ്, ക്ഷോഭം, പെട്ടെന്നുള്ള ദേഷ്യം, സമ്മർദ്ദത്തെ നേരിടാനുള്ള കഴിവില്ലായ്മ, അങ്ങേയറ്റം അക്ഷമ.പലപ്പോഴും വ്യക്തിപരമായ സുരക്ഷയോ മറ്റുള്ളവരുടെ സുരക്ഷയോ കാര്യമാക്കാതെയോ അല്ലെങ്കിൽ പരിഗണിക്കാതെയോ പെരുമാറുക. ഇതൊക്കെയാണ് ലക്ഷണങ്ങൾ.

Story highlights- what is adhd