നിങ്ങൾ ‘ഇഡിയറ്റ് സിൻഡ്രോം’ ബാധിതനാണോ? പുത്തൻ തലമുറയുടെ ആശങ്കയുണർത്തുന്ന അവസ്ഥ

June 5, 2024

ടെക്‌നോളജിയുടെ വികാസത്തിന് അനുസരിച്ച് ആളുകളുടെ രീതികളും സ്വഭാവവുമെല്ലാം മാറുമെന്നത് സത്യമാണ്. അത്തരത്തിൽ പുതുതലമുറയിൽ ഏറിയ പങ്ക് ആളുകളെയും ബാധിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു അവസ്ഥയാണ് ‘ഇഡിയറ്റ് സിൻഡ്രോം’. ഇന്നത്തെ കാലത്ത്, നിങ്ങൾക്ക് ഇൻ്റർനെറ്റിൽ എല്ലാം കണ്ടെത്താനാകും. നിങ്ങൾ അറിയാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നത് എന്തിനെകുറിച്ചായാലും അത് സെർച്ച് ചെയ്‌താൽ കിട്ടാത്ത വിവരങ്ങളല്ല.

ഒരൊറ്റ ക്ലിക്കിൽ നിങ്ങൾക്ക് വിശദ വിവരങ്ങൾ ലഭിക്കും. ഒരു അനുഗ്രഹമാണ് ഇങ്ങനെ വിരൽത്തുമ്പിൽ വിവരങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നതെങ്കിലും വിവരങ്ങളുടെ അമിതഭാരം ചില മേഖലകളിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് ആരോഗ്യ സംരക്ഷണത്തിൽ സങ്കീർണ്ണമായ സാഹചര്യം സൃഷ്ടിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതാണ് ഇഡിയറ്റ് സിൻഡ്രോം.

ഈ സിൻഡ്രോമിൻ്റെ പ്രധാന പ്രശനം ആരോഗ്യ ഉത്കണ്ഠയും ആരോഗ്യ സംബന്ധിയായ വിവരങ്ങൾക്കായുള്ള അനാവശ്യമായ ഓൺലൈൻ തിരയലുകളും ആണ്. ഇതിനെ വൈദ്യശാസ്ത്രപരമായി സൈബർകോണ്ട്രിയ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇക്കാലത്ത് പലരും തങ്ങളുടെ രോഗലക്ഷണങ്ങൾ ഗവേഷണം ചെയ്യാനും സ്വയം രോഗനിർണയം നടത്താനും ഒരു ഡോക്ടറെ സമീപിക്കാതെ മരുന്നുകൾ കഴിക്കാനും തീരുമാനിക്കുന്നു.

ഇൻറർനെറ്റ് എന്നത് വിവിധ രോഗങ്ങൾ, മെഡിക്കൽ അവസ്ഥകൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള വിഷയങ്ങളുടെ ഉപയോഗപ്രദമായ വിവരങ്ങളുടെ ഒരു മേഖലയാണ്. എന്നിരുന്നാലും, തെറ്റായതും അപൂർണ്ണമായതോ തെളിയിക്കപ്പെടാത്തതോ ആയ വിവരങ്ങൾ മനഃപൂർവ്വമോ അല്ലാതെയോ പ്രചരിപ്പിക്കുന്ന ധാരാളം ഉറവിടങ്ങൾ ഇവിടെയുണ്ട്. IDIOT സിൻഡ്രോം എന്നത് ഇൻറർനെറ്റിൽ നൽകിയിരിക്കുന്ന മെഡിക്കൽ വിവരങ്ങളിലുള്ള അന്ധവിശ്വാസത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി സ്വയം ചികിത്സയും ചികിത്സ നിർത്തലും ഉൾപ്പെടുന്നു. ഇത് ചികിത്സയെക്കുറിച്ചുള്ള ഡോക്ടറുടെ തീരുമാനത്തിനും അപ്പുറം വിഷയത്തെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള നിരവധി മിഥ്യാധാരണകൾക്ക് ജന്മം നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഇഡിയറ്റ് സിൻഡ്രോം ബാധിച്ചവർക്ക് ഗുരുതരമായ മെഡിക്കൽ ഉത്കണ്ഠ അനുഭവപ്പെടാം, ഇത് വളരെ ദോഷകരമായ പ്രവർത്തനങ്ങളിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം. ഇവർ ചെറിയ രോഗലക്ഷണങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിലും ഗുരുതരമായ അസുഖം ഉണ്ടാകുന്നത് സംബന്ധിച്ച് ആശങ്ക സൃഷ്ടിക്കും. മെഡിക്കൽ വിവരങ്ങൾക്കായി നിർബന്ധിതവും അനാവശ്യവുമായ ഓൺലൈൻ തിരയലിന് മണിക്കൂറുകൾ ചെലവഴിക്കുന്നു.
ഒന്നോ അതിലധികമോ ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങളെ കുറിച്ച് ആശങ്ക തോന്നുന്നു. ഓൺലൈനിൽ കണ്ടെത്തിയ വിവരങ്ങൾ കാരണം വിഷമം തോന്നുന്നു.നിലവിലുള്ള ആരോഗ്യസ്ഥിതിയെക്കുറിച്ച് സാധ്യമായ ഏറ്റവും മോശമായ നിഗമനങ്ങളിലേക്ക് ചാടുന്ന ശീലമുള്ളവരാണ് ഇത്തരക്കാർ.

Read also: പുരാണം പേറുന്ന ഈജിപ്തിൽ കണ്ടെത്തിയത് 4500 വർഷം പഴക്കമുള്ള ഫറവോയുടെ സൂര്യക്ഷേത്രം!

മാത്രമല്ല, വിവിധ രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചോ രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചോ ലക്ഷണങ്ങളെക്കുറിച്ചോ ഇൻ്റർനെറ്റ് പറയുന്നതെല്ലാം വിശ്വസിക്കുന്നു.വ്യക്തിപരമായി ഉപദേശം നൽകുന്ന മെഡിക്കൽ പ്രൊഫഷണലുകളിൽ പോലും അവിശ്വാസം എന്നിങ്ങനെയാണ് ലക്ഷണങ്ങൾ.

Story highlights- idiot syndrome