ലിഫ്റ്റുകളിൽ എന്തിനാണ് വലിയ കണ്ണാടി? മുഖം നോക്കാനല്ല, ഇതിനുപിന്നിലുണ്ട് കൗതുകരമായ രഹസ്യം!

December 16, 2022

മുഖം നോക്കാനും രൂപഭംഗി പരിശോധിക്കാനുമൊക്കെയാണ് നമ്മൾ കണ്ണാടി ഉപയോഗിക്കുന്നത്. വീടുകളിലും പൊതുസ്ഥലങ്ങളിലുമെല്ലാം ഇങ്ങനെ കണ്ണാടികൾ സ്ഥാപിക്കാറുണ്ട്. ലിഫ്റ്റുകളിലും ഇത്തരത്തിൽ കണ്ണാടികൾ ഉണ്ട്. എന്നാൽ, ലിഫ്റ്റുകളിലും എലവേറ്ററുകളിലുമെല്ലാം കണ്ണാടി സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നത് മുഖം നോക്കാനാണ് എന്ന് കരുതുന്നുണ്ടെങ്കിൽ അത് ഒരു തെറ്റിദ്ധാരണ മാത്രമാണ്.

ആളുകൾക്ക് എളുപ്പത്തിൽ കെട്ടിടങ്ങൾ കയറിയിറങ്ങാനുള്ള സൗകര്യം ഒരുക്കുന്നതിനൊപ്പം ഒരാളുടെ ശാരീരികവും മാനസികവുമായ ആരോഗ്യത്തേക്കോടി ശ്രദ്ധിച്ചാണ് എഞ്ചിനീയർമാർ ഇങ്ങനെ ലിഫ്റ്റുകളിൽ കണ്ണാടി സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നത്.ഈ കണ്ണാടികൾക്ക് പിന്നിൽ ഒന്നിലധികം കാരണങ്ങളുണ്ട്. ആളുകളുടെ ശ്രദ്ധതിരിക്കാൻ വേണ്ടിയാണ് പ്രധാനമായും കാന്ഡി സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നത്. ആദ്യകാല എലിവേറ്ററുകളിൽ കണ്ണാടികൾ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഒരു സ്ഥലത്തേക്കുള്ള പെട്ടെന്നുള്ള പോകലിനായി ആളുകൾ ലിഫ്റ്റ് ഉപയോഗിക്കും. എന്നാൽ കേബിൾ പൊട്ടിപ്പോകുമോ അല്ലെങ്കിൽ എലിവേറ്ററിന് ശക്തി നഷ്ടപ്പെടുമോ എന്ന സ്വാഭാവിക ഭയം എല്ലാവരിലുമുണ്ടായിരുന്നു. ഇപ്പോഴും അതിന് മാറ്റമൊന്നുമില്ല. അതിനാൽ, അവരെ മറ്റെന്തിലെങ്കിലും ഇടപഴകാനും ശ്രദ്ധ തിരിക്കാതിരിക്കാനും, ചുവരുകളിൽ കണ്ണാടികൾ സ്ഥാപിക്കുകയായിരുന്നു.

എലിവേറ്റർ ഭിത്തികളിൽ കണ്ണാടികൾ സ്ഥാപിക്കുന്നത് വീൽചെയറിൽ ഇരിക്കുന്നവരെ തിരിയാതെ തന്നെ പുറകോട്ട് കൊണ്ടുപോകാനോ പുറത്തേക്ക് സ്വയം പോകാനോ സഹായിക്കുന്നു. ഇത് ശാരീരിക വൈകല്യമുള്ളവർക്ക് പൊതുസ്ഥലങ്ങളിൽ എളുപ്പമാക്കുന്നു.

Read Also: 27-ാമത് ഐഎഫ്എഫ്കെയ്ക്ക് തുടക്കമായി; ഇനി തലസ്ഥാന നഗരിയിൽ ചലച്ചിത്രോത്സവത്തിന്റെ നാളുകൾ

പരിമിതമായ സ്ഥലങ്ങളോടുള്ള വല്ലാത്ത ഭയമായ ക്ലോസ്ട്രോഫോബിയ അനുഭവിക്കുന്നവർ ധാരാളമുണ്ട്. പലർക്കും, ഇത് അങ്ങേയറ്റം ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങളിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാവുന്ന ഒരു ഫോബിയയാണ്.
എലിവേറ്ററിന്റെ പരിമിതമായ ഇടം നിമിഷങ്ങൾക്കുള്ളിൽ ക്ലോസ്ട്രോഫോബിയയ്ക്ക് കാരണമാകും. അതിനാൽ ഇത്രയും ചെറിയ സ്ഥലത്ത് കണ്ണാടി വയ്ക്കുന്നത് ഉത്കണ്ഠ കുറയ്ക്കാൻ സഹായിക്കും. പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്ന കാര്യങ്ങൾ ആ ഇടത്തിന്റെ വലിപ്പം പ്രദാനം ചെയ്യുന്നതിനാൽ, എലിവേറ്ററിന് കൂടുതൽ ഇടമുണ്ടെന്ന് ഒരു വ്യക്തിയെ വിശ്വസിക്കാൻ ഇത് സഹായിക്കുന്നു.

Story highlights- why mirror on the elevator wall?

ചുവടുവെക്കാം പാട്ടിനൊപ്പം. കോഴിക്കോടിന്റെ മണ്ണിൽ പാട്ടിന്റെ പെരുമഴ തീർക്കാൻ ഗൗരി ലക്ഷ്മി, ഗായകൻ ജോബ് കുര്യൻ, അവിയൽ, തൈക്കുടം ബ്രിഡ്ജ് എന്നീ ബാൻഡുകളുടെ തകർപ്പൻ പെർഫോമൻസുമായി 'ഡിബി നൈറ്റ് ബൈ ഫ്‌ളവേഴ്‌സ്’. Book Your Tickets Now..!