ഇന്ത്യയുടെ 74-ാമത് റിപ്പബ്ലിക് ദിന പരേഡിൽ ശ്രദ്ധനേടിയ കൗതുകങ്ങൾ

January 26, 2023

ഡൽഹിയിൽ 74-ാമത് റിപ്പബ്ലിക് ദിന പരേഡ് ആദ്യമായി കർതവ്യ പഥ് വീഥിയിൽ നടന്നു. പല കാരണങ്ങൾകൊണ്ട് ഇത്തവണ റിപ്പബ്ലിക് ദിന പരേഡ് വളരെയധികം പ്രത്യേകതകൾ നിറഞ്ഞതാണ്. അതിൽ പ്രധാനമാണ് ഇതുവരെ രാജ്പഥ് എന്ന് അറിയപ്പെട്ടിരുന്ന പാത കർതവ്യ പഥ് എന്ന് പേരുമാറ്റിയതിന് ശേഷമുള്ള പരേഡ്.

ഈജിപ്ഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് അബ്ദുൽ ഫത്താഹ് എൽ-സിസിയാണ് ഈ വർഷത്തെ മുഖ്യാതിഥിയായി എത്തിയത്. ഈജിപ്ഷ്യൻ സായുധ സേനയുടെ പ്രധാന ശാഖകളെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് 144 സൈനികർ അടങ്ങുന്ന ഈജിപ്ഷ്യൻ സായുധ സേനയുടെ ഒരു സംഘം നടത്തിയ മാർച്ചോടെയാണ് പരേഡ് ആരംഭിച്ചത്. അതും മറ്റൊരു പ്രത്യേകതയാണ്.

സെൻട്രൽ റിസർവ് പോലീസ് സേനയുടെ മുഴുവൻ വനിതാ സംഘവും ഈ വർഷത്തെ പരേഡിന്റെ ശ്രദ്ധകേന്ദ്രങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്. നാവികസേനയുടേതുൾപ്പെടെ മറ്റ് നിരവധി മാർച്ചിംഗ് സംഘങ്ങളും സ്ത്രീകളെ പരേഡിൽ അവതരിപ്പിച്ചു.

ആയുധ സംവിധാനങ്ങൾക്കായുള്ള ആത്മനിർഭാരത മുദ്രാവാക്യവുമായി സമന്വയിപ്പിച്ച്, ഇത്തവണ റഷ്യൻ ടാങ്കുകളൊന്നും പരേഡിൽ ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഇന്ത്യൻ നിർമിത അർജുൻ, ആകാശ് മിസൈൽ സംവിധാനം ഉൾപ്പെടെ ഇന്ത്യയിൽ നിർമിച്ച മറ്റു സംവിധാനങ്ങളാണ് പ്രദർശിപ്പിച്ചു.

Read Also: എല്ലാം മറന്നാലും സംഗീതം നിലനിൽക്കും; മറവി രോഗം ബാധിച്ച മുത്തശ്ശി കൊച്ചു മകന് താരാട്ട് പാടുന്ന ഹൃദ്യ നിമിഷം-വിഡിയോ

ഈ വർഷം സെൻട്രൽ വിസ്ത, കർത്തവ്യ പഥ്, പുതിയ പാർലമെന്റ് കെട്ടിടം, പാൽ, പച്ചക്കറി കച്ചവടക്കാർ, വഴിയോര കച്ചവടക്കാർ എന്നിവയുടെ നിർമ്മാണത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് ഗ്യാലറികളിൽ മുൻനിര സ്ഥാനം നൽകിയതും വളരെയധികം ശ്രദ്ധേയമായി.

Story highlights- 74th republic day highlights