വർഷത്തിൽ ഒരിക്കൽ മാത്രമുള്ള ഉൽക്കാവർഷം കാണാം; ആകാശ വിസ്മയം ഓഗസ്റ്റ് 12, 13 തീയതികളിൽ

August 10, 2023

ഈ വർഷത്തെ ഏറ്റവും മികച്ച ആകാശ കാഴ്ചകളിലൊന്നായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന പെർസീഡ് ഉൽക്കാവർഷം ഈ വാരാന്ത്യത്തിൽ ദൃശ്യമാകും. വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ ആകാശത്തെ പ്രകാശപൂരിതമാക്കുകയും ചെയ്യും. പെർസീഡുകൾ കാഴ്ചക്കാരെ അതിശയകരമായ ഒരു അനുഭവത്തിലേക്ക് നയിക്കാറുണ്ട്.

അമേരിക്കൻ മെറ്റിയർ സൊസൈറ്റിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ആഗസ്റ്റ് 12, 13 തീയതികളിൽ അതിമനോഹരമായ പെർസീഡ് ഉൽക്കാവർഷം ദൃശ്യമാകും. ചന്ദ്രക്കല വെറും 10% പ്രകാശിതമായിരിക്കും, ഇത് ചന്ദ്രപ്രകാശത്തിന്റെ തടസ്സം കുറയ്ക്കുകയും കാഴ്ചയ്ക്ക് അനുയോജ്യമായ സമയമാക്കുകയും ചെയ്യും. ഇത് കാഴ്ചക്കാർക്ക് ഉൽക്കാവർഷം തടസ്സമില്ലാതെ ആസ്വദിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നു.

വർഷംതോറുമുള്ള ഉൽക്കാവർഷം ഇത്തവണ രാത്രി 12 മുതൽ പുലർച്ചെ 3 മണിവരെ ദൃശ്യമാകും. മണിക്കൂറിൽ 50 മുതൽ 100 വരെ ഉൽക്കകൾ ആകാശത്ത് ദൃശ്യമാകും എന്നാണ് നിഗമനം. ബഹിരാകാശത്തുനിന്നും ഭൂമിയുടെ അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് അതിവേഗത്തിൽ പ്രവേശിക്കുന്ന പാറയുടെ ഭാഗങ്ങളും തരികളുമാണ് ഉൽക്കകൾ.

Read Also: നല്ല സ്പർശവും മോശം സ്പർശവും തിരിച്ചറിയാൻ കുട്ടികൾക്ക് ലളിതമായ മാർഗം പഠിപ്പിച്ച് അധ്യാപിക; കയ്യടി നേടിയ കാഴ്ച

സെക്കൻഡിൽ 11 മുതൽ 70 വരെ കിലോമീറ്റർ വേഗത്തിലാണ് ഇവ വരുന്നത്. ഇവ ഭൂമിയുടെ അന്തരീക്ഷത്തിൽ പ്രവേശിക്കുമ്പോൾ വായുവുമായുള്ള ഘർഷണം മൂലം ചൂടു പിടിക്കുന്നു. ഈ തീപ്പൊരികളാണ് രാത്രിയിൽ ആകാശത്ത് ദൃശ്യമാകുന്നത്.

Story highlights- perseids meteor shower