വീട് പുതുക്കിപ്പണിയുന്നതിനിടയിൽ കണ്ടെത്തിയത് ഭൂമിക്കടിയിൽ 20 നിലകളുള്ള ഭൂഗർഭ നഗരം; പൗരാണികത പേറി ഡെറിങ്കുയു

September 3, 2023

ഒട്ടേറെ രഹസ്യങ്ങൾ പേറുന്ന ഇടമാണ് കപ്പഡോക്കിയ. തുർക്കിയിലെ നെവാഹിർ, കെയ്‌സേരി, കരീഹിർ, അക്സറായി, നീഡെ തുടങ്ങിയ പ്രധാന പ്രവിശ്യകളുടെ കൂട്ടത്തിൽ മധ്യ അനറ്റോലിയയിലെ ഒരു ചരിത്ര പ്രദേശമാണ് ഇത്. ഇവിടുത്തെ നൊവാഹിർ പ്രവിശ്യയ്ക്ക് സമീപം തുർക്കിയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു പുരാതന ഭൂഗർഭ നഗരമാണ് ഡെറിങ്കുയു. അപ്രതീക്ഷിതമായ രീതിയിലാണ് മണ്ണിനടിയിൽ ഒളിഞ്ഞിരുന്ന പുരാതന നഗരം ലോകമറിയുന്നത്.

ഈ അവിശ്വസനീയമായ പുരാവസ്തു കണ്ടെത്തൽ 1963-ൽ ഒരു പ്രദേശവാസി തന്റെ വീട് പുതുക്കിപ്പണിയുന്നതിനിടയിൽ യാദൃശ്ചികമായി കാണുകയായിരുന്നു. പുനരുദ്ധാരണ വേളയിൽ, അദ്ദേഹം ഒരു നിഗൂഢമായ പാതവീടിനടിയിൽ കണ്ടെത്തി: ഗുഹകളുടെയും തുരങ്കങ്ങളുടെയും ഒരു സങ്കീർണ്ണമായ ഒരു പാത, ഭൂമിയുടെഅടിത്തട്ടിൽ 85 മീറ്ററിലധികം ആഴത്തിൽ പല തലങ്ങളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നത് അദ്ദേഹം കണ്ടെത്തി. ഈ വീട്ടുടമസ്ഥൻ ബിസി ഏഴാം നൂറ്റാണ്ടിലെ കൈകൊണ്ട് മാത്രം കുഴിച്ചെടുത്ത ഒരു യഥാർത്ഥ മെട്രോപോളിസ് കണ്ടെത്തിയതാണ് അന്ന് എന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞിരുന്നില്ല.

ഭൂഗർഭ നഗരമായ ഡെറിങ്കുയു അതിന്റെ നിവാസികളെ യുദ്ധങ്ങളിൽ നിന്നും മതപരമായ പീഡനങ്ങളിൽ നിന്നും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനാണ് നിർമ്മിച്ചത്. 20,000 ആളുകളെ ഇതിനുള്ളിൽ സംരക്ഷിക്കാൻ കഴിയും. അധിനിവേശക്കാരെ തടയാൻ വലിയ കല്ലുകൊണ്ടുള്ള വാതിലുകൾ, അതിമനോഹരമായ വെന്റിലേഷൻ സംവിധാനം, എല്ലാ പൗരന്മാർക്കും കുടിവെള്ളം ഉറപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള കിണർ എന്നിവയും ഇതിൽ സജ്ജീകരിച്ചിരുന്നു. അടുക്കളകൾ, കിടപ്പുമുറികൾ, ഭക്ഷണം സൂക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള വെയർഹൗസുകൾ എന്നിവയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന നിരവധി മുറികൾ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. വീഞ്ഞും എണ്ണയും തയ്യാറാക്കുന്നതിനായി ഒരു സ്കൂളും പള്ളിയും നിലവറയും ഉള്ളതിനാൽ നഗരം പുറം ലോകത്തിൽ നിന്ന് പൂർണ്ണമായ സ്വയംഭരണം ഉറപ്പാക്കി. ആവശ്യത്തിന് കന്നുകാലികളും ഇതിൽ ഉണ്ടായിരുന്നു.

അറബ് -ബൈസന്റയിന്‍ യുദ്ധകാലഘട്ടങ്ങളില്‍ ബൈസന്റയിന്‍ ജനത അറബികളില്‍ നിന്നും രക്ഷപെടാന്‍ ആണ് ഈ ഗുഹകള്‍ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നത്. 1923 ല്‍ ഗ്രീസും തുര്‍ക്കിയും നിയമപരമായി ആളുകളെ പരസ്പ്പരം കൈമാറ്റം ചെയ്യുന്നത് വരെ ഈ നഗരങ്ങളില്‍ ഗ്രീക്ക് ക്രിസ്ത്യാനികള്‍ ഓട്ടോമന്‍ തുര്‍ക്കികളെ പേടിച്ച്‌ ഒളിവില്‍ പാര്‍ത്തിരുന്നു. പിന്നീടിത് ഉപേക്ഷിക്കപ്പെടുകയായിരുന്നു.

Read Also: സ്റ്റേഷനിൽ പോകാതെ പോലീസിൽ പരാതി നൽകാം..

ഒരുകാലത്ത് മൈലുകളോളം നീളമുള്ള തുരങ്കങ്ങളിലൂടെ ഡെറിങ്കുയു മറ്റ് ഭൂഗർഭ നഗരങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരുന്നു. ഈ പ്രദേശത്ത് കാണപ്പെടുന്ന നിരവധി ഭൂഗർഭ വാസസ്ഥലങ്ങളിൽ ഒന്നാണിത്. ഏത് നാഗരികതയാണ് ഈ നഗരം കൃത്യമായി നിർമ്മിച്ചതെന്ന് ഇപ്പോഴും അജ്ഞാതമാണ്. ഇതുവരെ 20 ഭൂഗർഭ നിലകൾ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, എട്ടെണ്ണം മാത്രമേ സന്ദർശിക്കാൻ കഴിയൂ. നിലവിൽ ഡെറിങ്കുയു, ഭൂഗർഭ നഗരമായ കെയ്മാക്കൽ എന്നിവ കപ്പഡോഷ്യയിലെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ആളുകൾ സന്ദർശിക്കുന്ന വിനോദസഞ്ചാര കേന്ദ്രങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പുരാവസ്തു ഗവേഷകരുടെയും പണ്ഡിതന്മാരുടെയും താല്പര്യം ഇപ്പോഴും ഇവിടം ആകർഷിക്കുന്നുണ്ട്.

Story highlights- Derinkuyu is an ancient underground city located in Turkey