റോഡുകൾ ഇല്ലാതെ നിശബ്ദമായ ഒരു ഗ്രാമം; കനാലുകൾക്ക് നടുവിലെ ഗീതോർൺ

September 14, 2023

നാടോടി കഥകളിൽ കേട്ട ഗ്രാമങ്ങളുടെ ഭംഗി കാണണമെങ്കിൽ വിദേശത്തേക്ക് പോകണം. അവിടെ നമുക്ക് കണ്ടാൽ മതിവരാത്ത കാഴ്ചകൾ സമൃദ്ധമായിരിക്കും. അത്തരത്തിൽ കേട്ടുമറഞ്ഞ കഥകളിൽ എവിടെങ്കിലും റോഡുകൾ ഇല്ലാത്ത റോസ് ഗ്രാമമുണ്ടായിരുന്നോ? എന്നാൽ, അങ്ങനെ ഒരു നാടുണ്ട്. പ്രകൃതിദത്ത പാർക്കിന്റെ കനാലുകളിൽ വസിക്കുന്ന ഒരു മാന്ത്രിക അന്തരീക്ഷമുള്ള ഒരു ഗ്രാമമാണ് ഗീതോർൺ. വീടുകൾ വൈക്കോൽ മേൽക്കൂരകളാൽ പൊതിഞ്ഞതും തടി പാലങ്ങളാൽ പരസ്പരം ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നതുമാണ്.

ഏകദേശം 2,600 നിവാസികളുള്ള നെതർലാൻഡിലെ ഒരു ഗ്രാമമാണ് ഗീതൂർൺ. ഒഡിജ്സെൽ പ്രവിശ്യയിലെ സ്റ്റീൻവിജ്കർലാൻഡ് മുനിസിപ്പാലിറ്റിയിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു ഇവിടം. ആംസ്റ്റർഡാമിൽ നിന്ന് 75 മൈൽ മാത്രം അകലെയുള്ള തണ്ണീർത്തടങ്ങളുടെ ഒരു ഇടമായ വീറിബെൻ-വൈഡൻ ദേശീയ ഉദ്യാനത്തിന്റെ മധ്യഭാഗത്തായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ഈ ഗ്രാമം ഏറെ പ്രത്യേകതകൾ നിറഞ്ഞതാണ്. ഈ ഗ്രാമത്തിന് റോഡുകളൊന്നുമില്ല, എന്നാൽ മനോഹരമായ കനാലുകളും പച്ചയിൽ മുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന 176 തടിയിലുള്ള ഡെക്കുകളും സൈക്ലിംഗ് പാതകളായി മാത്രം ഉപയോഗിക്കാവുന്നതാണ്.

ഈ ഗ്രാമത്തിലേക്ക് നടന്നോ, നടപ്പാതയിലൂടെ സൈക്കിൾ വഴിയോ, ബോട്ടിലൂടെയോ മാത്രമേ എത്തുവാൻ സാധിക്കൂ. മാത്രമല്ല, കാറുകൾ ഇവിടെ നിരോധിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതേസമയം, ഗൊണ്ടോള എന്ന സൗകര്യം ഇവിടെ സഞ്ചരിക്കാനായി ഉപയോഗിക്കാൻ സാധിക്കും. ഇത് കനാലിലൂടെ ഒഴുകി നടന്ന് ഒരു പ്രത്യേക യാത്രാനുഭവം സമ്മാനിക്കും. ഇവിടുത്തെ വീടുകൾ വൈക്കോൽകൊണ്ടാണ് മേൽക്കൂര മേഞ്ഞിരിക്കുന്നത്. ഓരോ വീട്ടിൽ നിന്നും കായലിലേക്ക് ഇറങ്ങാനുള്ള സൗകര്യവുമുണ്ട്. അതേസമയം, പച്ചപ്പിന്റെ ഉത്തമ ഉദാഹരണമായ ഇവിടം വളരെയധികം നിശബ്ദവുമാണ്.

Read also: അന്യസംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് സെക്കൻഡ് ഹാൻഡ് കാർ വാങ്ങിക്കുമ്പോൾ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങൾ

പതിമൂന്നാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ തുടക്കത്തിൽ ഫ്ലാഗെല്ലന്റ് വിഭാഗം കൂലിപ്പടയാളികളും നിയമവിരുദ്ധരും ചേർന്നാണ് ഈ ഗ്രാമം സ്ഥാപിച്ചത്, മധ്യകാലഘട്ടത്തിൽ മതപരമായ പീഡനങ്ങളിൽ നിന്ന് അഭയം തേടാൻ അനുയോജ്യമായ സ്ഥലമായി ഗീതൂർണിനെ പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഗ്രാമത്തിന്റെ പേര് അക്ഷരാർത്ഥത്തിൽ “ആട്ടിൻ കൊമ്പ് ” എന്നാണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്. ഗ്രാമത്തിന്റെ അങ്കിയിൽ ആടിന്റെ കൊമ്പുകളും ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നു.

Story highlights- GIETHOORN A VILLAGE WITHOUT ROADS