കേവലം 100 മീറ്റർ നീളവും 30 മീറ്റർ വീതിയും മാത്രം; ഇത്, ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ചെറിയ പട്ടണം

November 17, 2023

ആകർഷകമായ കാഴ്ചകളും കൗതുകങ്ങളുംകൊണ്ടാണ് എപ്പോഴും സ്ഥലങ്ങൾ ശ്രദ്ധനേടാറുള്ളത്. ഓരോ നാടിനും ഓരോ കഥകൾ പറയാനുള്ളതുപോലെ എന്തെങ്കിലും പ്രത്യേകതയും ഉണ്ടാകാറുണ്ട്. അങ്ങനെ, വലിപ്പം കൊണ്ട് ശ്രദ്ധനേടിയ ഒരു കുഞ്ഞു പട്ടണമാണ് ഇസ്ട്രിയ മേഖലയുടെ ഹൃദയഭാഗത്ത് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഹം. ( all about hum, worlds smallest town )

ക്രൊയേഷ്യയിലെ ഉരുളൻ കുന്നുകൾക്കിടയിൽ ‘ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ചെറിയ പട്ടണം’ എന്ന തലക്കെട്ട് അഭിമാനത്തോടെ വഹിക്കുന്ന ഒരു മനോഹരമായ കുഗ്രാമം എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കാം. കേവലം 100 മീറ്റർ നീളവും 30 മീറ്റർ വീതിയുമുള്ള ഈ മധ്യകാല നഗരത്തിൽ സ്ഥിരമായി ഇരുപത്തിയഞ്ചോളം ആളുകൾ മാത്രമേ താമസിക്കുന്നുള്ളൂ. അവരെല്ലാം കാലങ്ങളായി ഈ പൈതൃക അന്തരീക്ഷം സംരക്ഷിക്കുന്നു. ചെറിയ വലിപ്പം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, സമ്പന്നമായ സാംസ്കാരിക പൈതൃകവും ചരിത്രപരമായ പ്രാധാന്യവും കാത്തുസൂക്ഷിക്കുന്ന ഒരു സ്ഥലമാണ് ഹം.

ഇറ്റാലിയൻ ഭാഷയിൽ കോൾമോ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഹമ്മിന്റെ ചരിത്രം പുരാതന റോമാക്കാർ സ്ഥാപിച്ച ഒരു സഹസ്രാബ്ദത്തിലേറെ പഴക്കമുള്ളതാണ്. മധ്യകാലഘട്ടത്തിൽ, ഇത് അക്വിലിയയിലെ ശക്തരായ ഡച്ചിന്റെ ഭാഗമായിത്തീർന്നു. അതിനുശേഷം ഈ പ്രദേശത്തിന്റെ സുപ്രധാന ഇടമായി ഇവിടം തുടർന്നു. ഹം, അതിന്റെ സിംഗിൾ ഗേറ്റ്‌വേയും രണ്ട് ഉരുളൻ കല്ലുകളുള്ള ഇടവഴികളും കല്ല് വീടുകൾ കൊണ്ടും, പന്ത്രണ്ടാം നൂറ്റാണ്ടിലെ രണ്ട് പള്ളികൾ കൊണ്ടുമാണ് നിറഞ്ഞിരിക്കുന്നത്.

മനോഹരമായ റോമനെസ്ക് ഫ്രെസ്കോകളാൽ അലങ്കരിച്ച സെന്റ് ജെറോം പള്ളിയും ഗാംഭീര്യമുള്ള മണി ഗോപുരമുള്ള സെന്റ് ജെയിംസ് പള്ളിയും പ്രധാന അടയാളങ്ങളാണ്. മറ്റൊരു പ്രധാന ആകർഷണം ഗോതിക് ശൈലിയിലുള്ള ഒരു കെട്ടിടമായ “ലോഗിയ” ആണ്. അത് ഒരു പൊതു മീറ്റിംഗ് ഹാളായിരുന്നു, ഇപ്പോൾ ഹമിന്റെയും ചുറ്റുമുള്ള പ്രദേശത്തിന്റെയും ചരിത്രം വിവരിക്കുന്ന ഒരു ചെറിയ മ്യൂസിയം ഇവിടെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

Read also: ‘അവൻ ഫഹദ് ഫാസിൽ കളിക്കുന്നത് കണ്ടോ..’- മഹാറാണിയുടെ രസകരമായ ട്രെയിലര്‍ എത്തി

ഉയർന്ന നിലവാരമുള്ള വൈനുകൾ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്ന പച്ചപ്പ് നിറഞ്ഞ കുന്നുകളും മുന്തിരിത്തോട്ടങ്ങളും കൊണ്ട് ചുറ്റപ്പെട്ട ‘ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ചെറിയ പട്ടണം’ പ്രാദേശിക ഔഷധ സസ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് നിർമ്മിച്ച ഒരു മദ്യപാനമായ “ബിസ്ക” എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു മദ്യത്തിനും പ്രശസ്തമാണ്. ഈ രഹസ്യ പാചകക്കുറിപ്പ് 2,000 വർഷം പഴക്കമുള്ളതാണ്. ഇത് നഗരത്തിലെ ഏക സത്രത്തിന്റെ ഉടമകൾ കാലാകാലങ്ങളായി സംരക്ഷിക്കുന്നു. ഇവിടെ മാത്രം ആസ്വദിക്കാൻ കഴിയുന്ന തനതായ ഇസ്ട്രിയൻ ബ്രാണ്ടിയാണിത്.

Story highlights- all about hum, worlds smallest town