ഗ്രാമവാസികളുടെ മുഖമുള്ള ശില്പങ്ങൾ; കൗതുകമായി കടലിനടിയിൽ ഒരു ആർട്ട് ഗാലറി

November 19, 2023

കാൻസ് അണ്ടർവാട്ടർ മ്യൂസിയം, മെഡിറ്ററേനിയൻ കടലിലെ ആദ്യത്തെ വെള്ളത്തിനടിയിലുള്ള ആർട്ട് ഇൻസ്റ്റാളേഷനാണ്. കാനിലെ ഫ്രഞ്ച് തീരത്തിനടുത്തുള്ള സെന്റ്-മാർഗറൈറ്റ് ദ്വീപിന്റെ കടലിനടിയിൽ മുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന നിലയിലുള്ള ആറ് ഭീമാകാരമായ ശിൽപങ്ങളിൽ നിന്ന് സൃഷ്ടിച്ച ഒരു മ്യൂസിയമാണിത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഒന്നിലധികം സ്ഥലങ്ങളിൽ സമുദ്ര ജന്തുക്കളും സസ്യജാലങ്ങളും പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിനായി പുതിയ ആവാസ വ്യവസ്ഥകൾ സൃഷ്ടിച്ചതിൽ പ്രശസ്തനായ ബ്രിട്ടീഷ് പരിസ്ഥിതി ശിൽപി ജേസൺ ഡികെയേഴ്സ് ടെയ്‌ലറാണ് ഈ ശില്പങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ചത്.

പ്രതിമകളുടെ മുഖം നാട്ടുകാരിൽ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉൾക്കൊണ്ട് ന്യൂട്രൽ പിഎച്ച് ഉപയോഗിച്ച് വിഷരഹിത വസ്തുക്കൾ ഉപയോഗിച്ച് നിർമ്മിച്ചതാണ്. മൂന്ന് മുതൽ അഞ്ച് മീറ്റർ വരെ ആഴത്തിൽ മണൽ നിറഞ്ഞ അടിത്തട്ടിൽ ആണ് ഇവ സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നത്. ഈ അതിമനോഹരമായ ശിൽപങ്ങൾ പരസ്പരം ഏതാനും മീറ്റർ അകലെ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നു. ഏകദേശം പത്ത് ടൺ ഭാരവും 8 അടി ഉയരവും ഉണ്ട് ഓരോ ശില്പത്തിനും. വെള്ളത്തിനടിയിലുള്ള ജീവജാലങ്ങളുടെ പുനരുജ്ജീവനത്തിനായി ഒരു പുതിയ പ്രകൃതിദത്ത ഇടം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനാണ് ഇങ്ങനെയൊരു ഗാലറി ഒരുക്കിയിരിക്കുന്നത്. സ്നോർക്കെലർമാർക്കും സ്കൂബ ഡൈവർമാർക്കും ഇവിടം സുരക്ഷിതമായി തുറന്നിരിക്കുന്നു.

Read also: സ്വപ്നങ്ങൾക്ക് പ്രായം തടസ്സമല്ല; തരംഗമായി വനിതകളുടെ സാഹസികയാത്ര!

മേയർ ഡേവിഡ് ലിസ്‌നാർഡ് കമ്മീഷൻ ചെയ്‌ത ഈ പ്രോജക്റ്റിന് മെയ്‌റി ഡി കാൻസ് ധനസഹായം നൽകിയിരിക്കുന്നു. ഇത് 2017-ൽ ആരംഭിച്ച് 2021-ന്റെ തുടക്കത്തിൽ പൂർത്തിയാക്കി. ഈ നൂതനമായ അണ്ടർവാട്ടർ ഇക്കോ-മ്യൂസിയം ജേസൺ ഡികെയർസ് ടെയ്‌ലറുടെ നിരവധി കലാസൃഷ്ടികളിൽ ഒന്നാണ്.

Story highlights-cannes underwater museum