“സൂക്ഷിക്കുക, നാളെ നിങ്ങളുടെ മുഖവും പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടേക്കാം”; വില്ലനാകുന്ന ഡീപ്പ് ഫെയ്ക്ക്!

November 7, 2023

സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ ദ്രുതഗതിയിൽ പുരോഗമിക്കുന്ന ഈ കാലത്ത് ഡിജിറ്റൽ കണ്ടെന്റുകളുടെ ആധികാരികതയെ തന്നെ സംശയത്തിന്റെ നിഴലിലാക്കുന്ന തരത്തിൽ ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് ടെക്നോളജി (deep fake technology) ആശങ്ക പരത്തുന്നുണ്ട്. സെലിബ്രിറ്റികൾ, രാഷ്ട്രീയക്കാർ, മറ്റു പ്രമുഖ വ്യക്തികൾ എന്നിവരുടെ ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് വീഡിയോകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നിരവധി കേസുകൾ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ബറാക്ക് ഒബാമ, ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ്, വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ തുടങ്ങിയ പ്രമുഖരുടെ ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് വീഡിയോകൾ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പ്രചരിക്കുന്നുമുണ്ട്. (Dangers of deep fake technology)

നടി രശ്മിക മന്ദാനയാണ് ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് വീഡിയോകളുടെ ഏറ്റവും പുതിയ ഇര. കറുത്ത വസ്ത്രം ധരിച്ച് ലിഫ്റ്റിലേക്ക് കയറുന്ന ഒരു പെൺകുട്ടിയുടെ മോർഫ് ചെയ്ത ക്ലിപ്പ് സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൈറലായിരുന്നു. മോർഫ് ചെയ്ത മുഖം രശ്‌മികയുടേതാണെന്ന് പലരും വിശ്വസിച്ചപ്പോൾ, ചിലർ വീഡിയോയുടെ തകരാറുകളും അപാകതകളും കാരണം വീഡിയോയുടെ ആധികാരികതയെ ചോദ്യം ചെയ്തു. പിന്നീട് ഇത് ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ച് സൃഷ്ടിച്ചതാണെന്ന് തെളിഞ്ഞു.

Read also: “ഡീപ്പ് ഫെയ്ക്ക് അപകടങ്ങൾ”; തിരിച്ചറിയാം, കരുതലോടെ നീങ്ങാം!

ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസ് (AI), മെഷീൻ ലേണിംഗ് ടെക്നോളജികൾ എന്നിവയുടെ മിശ്രിതമാണ് ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്കുകൾ. ഇതുവഴി വീഡിയോ ഓഡിയോകളുടെ ഉള്ളടക്കത്തിൽ മാറ്റങ്ങൾ കൊണ്ടു വരാൻ സാധിക്കും. ഇതുപയോഗിച്ച് വ്യക്തികളുടെ ഭാവം, സംസാരം, പ്രവൃത്തികൾ എന്നിവയൊക്കെ മറ്റുള്ളവർക്ക് വിശ്വസനീയമായ രീതിയിൽ മാറ്റിമറിക്കാൻ കഴിയും.

ഇവ ഡിജിറ്റൽ മാന്ത്രിക തന്ത്രങ്ങൾ പോലെയാണ്. കമ്പ്യൂട്ടറുകൾ ഉപയോഗിച്ച് യാഥാർഥ്യം എന്ന് തോന്നും വിധം വ്യാജ വീഡിയോകളോ ഓഡിയോകളോ ഉണ്ടാക്കുന്ന തന്ത്രം.

ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് ആശങ്ക ഉയർത്തുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?

നിരപരാധികളുടെ സ്വകാര്യതയിലേക്ക് കടന്നു ചെന്ന് അവരുടെ ചിത്രങ്ങളും ശബ്ദവും ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിനും ഇത്തരത്തിൽ അവരെ ചൂഷണം ചെയ്യാനും ഇത് വഴിയൊരുക്കുന്നു. തിരഞ്ഞെടുപ്പുകാലത്ത് പൊതുബോധത്തെ സ്വാധീനിക്കുന്ന വ്യാജ പ്രസംഗങ്ങളോ അഭിമുഖങ്ങളോ സൃഷ്‌ടിക്കുന്നത് പോലുള്ള രാഷ്ട്രീയ സംഭവങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് ഉപയോഗിക്കുമെന്ന ആശങ്കയും വർദ്ധിച്ചുവരികയാണ്.

കുറ്റവാളികൾക്ക് മറ്റുള്ളവരായി ആൾമാറാട്ടം നടത്തുന്നതിന് ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് സാങ്കേതികവിദ്യ പ്രയോജനപ്പെടുത്താം. ഇത് കുറ്റവാളികളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനും പ്രോസിക്യൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിനും അധികാരികൾക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടുണ്ടാക്കും. ഡീപ്പ് ഫെയ്‌ക്ക് സാങ്കേതികവിദ്യ പുരോഗമിക്കുമ്പോൾ സൈബർ ആക്രമണങ്ങൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനും തടയുന്നതിനും ഇത് കൂടുതൽ വെല്ലുവിളിയാകും.

Story highlights: Dangers of deep fake technology