ഇത് ലാ റിങ്കോനാഡ; ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ നരകതുല്യമായ ഇടങ്ങളിൽ ഒന്ന്

November 18, 2023

സമുദ്രനിരപ്പിൽ നിന്ന് 5,100 മീറ്റർ ഉയരത്തിൽതലയെടുപ്പോടെ പെറുവിയൻ ആൻഡിയൻ ഹിമാനിയുടെ താഴെ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ഒരു പട്ടണമാണ് ലാ റിങ്കോനഡ. സ്വർണ്ണനിക്ഷേപങ്ങളാൽ സമ്പന്നമായ ഒരു പഴയ ഖനന കേന്ദ്രമാണിത്. സ്വർണ്ണം തേടി ആളുകൾ എത്തിയതിനാൽ ഇന്ന് ഏകദേശം എഴുപതിനായിരം നിവാസികളാൽ സമ്പന്നമാണ് ഇവിടം. ഭൂമിയിലെ തന്നെ ഏറ്റവും നരകതുല്യമായ സ്ഥലങ്ങളിൽ ഒന്നായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നുണ്ടെങ്കിലും ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരപ്പിലുള്ള ജനവാസ കേന്ദ്രമാണിത്.

ഇവിടെ സ്വർണ്ണനിക്ഷേപം ആദ്യമായി കണ്ടെത്തിയപ്പോൾ, ഗ്രാമത്തിലെ പുരുഷന്മാർ മാത്രം ജോലി ചെയ്യുന്ന ഒരു കമ്പനിയാണ് ഖനനം ഏറ്റെടുത്തത്. -4°F വരെ എത്തുന്ന കഠിനമായ താപനിലയോട് ഉയർന്ന സഹിഷ്ണുതയോടെ പുരുഷന്മാർ പ്രവർത്തിച്ചിരിക്കണം . ഉയരം കൂടുതൽ കാരണം വായുവിലെ മോശം ഓക്‌സിജനേഷന്റെ ജനിതക പ്രതിരോധം തൊഴിലാളികൾക്കും ഉണ്ടായിരുന്നു. മെർക്കുറി, സയനൈഡ് തുടങ്ങിയ വിഷവാതകങ്ങളാൽ പൂരിതമായ അപൂർവ വായു ശ്വസിച്ചുകൊണ്ട്, ദിവസവും അരമണിക്കൂറിലധികം കയറിയിറങ്ങി ഇവിടുത്തെ പുരുഷന്മാർ സ്വർണ്ണം തേടുകയായിരുന്നു.

ലാ റിങ്കോനാഡയിലെ ജീവിത സാഹചര്യങ്ങൾ ഭയാനകമെന്നു പറഞ്ഞാൽ മതിയാകില്ല. നഗരത്തിലെ ഏക കുടിവെള്ള സ്രോതസ്സ് മെർക്കുറിയാൽ മലിനമായ തടാകങ്ങളിൽ നിന്നാണ് വരുന്നത്. മാലിന്യ നിർമാർജന സംവിധാനമില്ല എന്നതാണ് മറ്റൊരു വെല്ലുവിളി. മാലിന്യങ്ങൾക്കിടയിൽ, വൈദ്യുതി ഇല്ലാതെ മലിനജലവുമായി ദുർഗന്ധത്തിന് ഇടയിൽ ജീവിക്കാൻ ഇവിടെ ആളുകൾ നിർബന്ധിതരാകുന്നു. മാത്രമല്ല, സ്കൂളുകളോ ആശുപത്രികളോ ഇല്ല എന്നതും ദൗർഭാഗ്യകരമാണ്. ഇവിടുത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ ആയുർദൈർഘ്യം 30-35 വർഷമാണ്. ഒരു ശരാശരി പെറുവിയൻ പൗരന്റെ പകുതി ആയുർദൈർഘ്യം മാത്രമാണ് ഇവിടെയുള്ളവർക്ക്.

ഇവിടെ കാലക്രമേണ നാഡീവ്യവസ്ഥയെ ബാധിക്കുന്ന ശ്വാസകോശ രോഗങ്ങൾ, ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ അണുബാധകൾ എന്നിവയാൽ ആളുകൾ സാവധാനം മരിക്കുന്നു. ഇത് ഓർമ്മക്കുറവ്, പക്ഷാഘാതം, മരണം എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു.

Read also: കളമശ്ശേരി സ്ഫോടനം; 18 ദിവസത്തിനിടയിൽ വിടപറഞ്ഞത് കുടുംബത്തിലെ മൂന്നുപേർ, ഇനി പ്രദീപന് കൂട്ട് ഇളയ മകൻ മാത്രം

‘ഡെവിൾസ് പാരഡൈസ്’ എന്നും ഈ സ്ഥലം അറിയപ്പെടുന്നു. ക്രിമിനൽ സംഘങ്ങളും വിദേശ ഖനന കമ്പനികളെ അനുവദിക്കാത്ത പ്രാദേശിക സംഘടനകളും നിയമവിരുദ്ധമായി ഭരിക്കുകയും പ്രത്യേക പേയ്‌മെന്റ് സംവിധാനം സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്ത സ്ഥലമായിരുന്നു ഇവിടം. തൊഴിലാളികൾക്ക് ശമ്പളം നൽകാതെ 30 ദിവസം തുടർച്ചയായി പൂർണ്ണമായും സൗജന്യമായി ജോലി ചെയ്യുകയും ചെയ്തു . ഈ ഖനിത്തൊഴിലാളികളാരും ഈ കഷ്ടപ്പാടുകളുടെ അവസ്ഥയിൽ ജോലി ചെയ്യാൻ നിർബന്ധിതരായിരുന്നില്ല. അവർ സമ്പന്നരാകുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ സന്നദ്ധരായി പ്രവർത്തിച്ചു എന്നതാണ് സങ്കടകരമായ വസ്തുത.

Story highlights- la rinconada, The Highest Inhabited Place on Earth