വിവിധ വർണങ്ങളിൽ സൂര്യൻ; ഇന്ത്യയുടെ ആദിത്യ-എൽ1 പകർത്തിയ സൂര്യന്റെ ആദ്യത്തെ ഫുൾ ഡിസ്‌ക് ചിത്രങ്ങൾ

December 9, 2023

ഇന്ത്യൻ സ്‌പേസ് റിസർച്ച് ഓർഗനൈസേഷന്റെ (ഐഎസ്ആർഒ) ആദിത്യ-എൽ1 ബഹിരാകാശ പേടകത്തിലെ സോളാർ അൾട്രാവയലറ്റ് ഇമേജിംഗ് ടെലിസ്‌കോപ്പ് (എസ്‌യുഐടി) അൾട്രാവയലറ്റ് തരംഗദൈർഘ്യത്തിന് സമീപം സൂര്യന്റെ ആദ്യത്തെ ഫുൾ ഡിസ്‌ക് ചിത്രങ്ങൾ പകർത്തി. വെള്ളിയാഴ്ച പങ്കുവെച്ച ഈ ശ്രദ്ധേയമായ നേട്ടം സൗര നിരീക്ഷണത്തിൽ നിർണായക വഴിത്തിരിവാണ് ഉണ്ടാക്കിയിരിക്കുന്നത്. 200 മുതൽ 400 നാനോമീറ്റർ വരെ തരംഗദൈർഘ്യം ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ചിത്രങ്ങൾ, സൂര്യന്റെ ഫോട്ടോസ്ഫിയറിലേക്കും ക്രോമോസ്ഫിയറിലേക്കുമുള്ള കാഴ്ച നൽകുന്നു.

ബഹിരാകാശ കാലാവസ്ഥയിലും ഭൂമിയുടെ കാലാവസ്ഥയിലും അഗാധമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്ന സൂര്യകളങ്കങ്ങൾ, ജ്വാലകൾ, പ്രാമുഖ്യങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ വിവിധ സൗരപ്രതിഭാസങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കുന്നതിന് ഈ ലെയറുകൾ നിർണായകമാണ്. SUIT 2023 നവംബർ 20-നാണ് പവർ ചെയ്തത്. പ്രീ-കമ്മീഷനിംഗ് ഘട്ടത്തിന് ശേഷം, 2023 ഡിസംബർ 6-ന് അതിന്റെ ആദ്യ ലൈറ്റ് സയൻസ് ചിത്രങ്ങൾ പകർത്തി.

സൂര്യന്റെ അന്തരീക്ഷത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദമായ നിരീക്ഷണങ്ങൾ നൽകുന്നതിന് ടെലസ്കോപ് പതിനൊന്ന് വ്യത്യസ്ത ഫിൽട്ടറുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു.സൂര്യകളങ്കങ്ങൾ, പ്ലേഗ് പ്രദേശങ്ങൾ, തുടങ്ങിയ സവിശേഷതകൾ ഇതിലൂടെ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. ഈ ഫിൽട്ടറുകൾ കാന്തിക സൗരാന്തരീക്ഷത്തിന്റെ ചലനാത്മക സംയോജനവും ഭൂമിയുടെ കാലാവസ്ഥയിൽ സൗരവികിരണത്തിന്റെ ഫലങ്ങളും പഠിക്കാൻ ശാസ്ത്രജ്ഞരെ സഹായിക്കും.

Read also: ‘ഇവറ്റകൾക്ക് വേണ്ടി സ്വന്തം ജീവനും ജീവിതവും കളയുന്നത് എന്തിനാണ്!’- സ്ത്രീധന മരണങ്ങളെക്കുറിച്ച് നടി കൃഷ്ണ പ്രഭ

സൗരാന്തരീക്ഷത്തിന്റെ വിവിധ ഉയരങ്ങളിൽ നിന്നും ചിത്രങ്ങൾ പകർത്തുന്നതിലൂടെ, സൂര്യ-കാലാവസ്ഥാ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചും സ്‌കിൻ കാൻസർ അപകടസാധ്യതകളിൽ യുവി വികിരണത്തിന്റെ സാധ്യതയെക്കുറിച്ചും മനസ്സിലാക്കുന്നതിനും SUIT സംഭാവന ചെയ്യും.ആദിത്യ-എൽ1 ലഗ്രാഞ്ച് പോയിന്റ് 1 ലേക്കുള്ള യാത്ര തുടരുമ്പോൾ, ഇന്ത്യയുടെ ആദ്യ സോളാർ പേടകത്തിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യ ചിത്രങ്ങൾ ശാസ്ത്രലോകം ആവേശത്തോടെയാണ് ഏറ്റെടുത്തിരിക്കുന്നത്.

Story highlights- Aditya L-1 captures the Sun