ഒരിക്കൽ ലോകത്തിലെ നാലാമത്തെ വലിയ ഉൾനാടൻ ജലാശയം; 50 വർഷത്തിനുള്ളിൽ അപ്രത്യക്ഷമായ അരാൽ കടലിന്റെ ദുർവിധി

February 10, 2024

20-ാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഏറ്റവും അമ്പരപ്പിക്കുന്ന ദുരന്തം എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കാവുന്ന ഒന്നാണ് അരാൽ കടൽ എന്നുപറയേണ്ടിവരും. കാരണം, മധ്യേഷ്യയിലെ അരാൽ കടലിൻ്റെ കഥ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിൻ്റെയും മനുഷ്യൻ്റെ ഇടപെടലിൻ്റെയും വിനാശകരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഭയാനകമായ ഓർമ്മപ്പെടുത്തലാണ്. മത്സ്യങ്ങളാൽ നിറഞ്ഞുനിൽക്കുകയും അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിക്കുന്ന ഒരു സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു വലിയ ജലാശയമായിരുന്നു അരാൽ കടൽ.ഇപ്പോഴിതാ, ആ കടൽ ഏതാണ്ട് അപ്രത്യക്ഷമായി. മനുഷ്യന്റെ എഞ്ചിനീയറിംഗ്, കാർഷിക പദ്ധതികൾ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം എന്നിവയുടെ സംയോജനത്താൽ കടലിന്റെ നാശം വേഗത്തിലാക്കി.

വടക്ക് കസാക്കിസ്ഥാനും തെക്ക് ഉസ്ബെക്കിസ്ഥാനും ഇടയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു എൻഡോർഹൈക് തടാകമായ അരാൽ കടൽ ഏതാണ്ട് അപ്രത്യക്ഷമായി. ഒരിക്കൽ മത്സ്യവും തെളിനീല വെള്ളവും നിറഞ്ഞ ഇത് ഏറ്റവും വലിയ ഉൾനാടൻ ജലാശയങ്ങളിൽ ഒന്നായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇപ്പോൾ ഈ കടൽ പഴയ വലിപ്പത്തിൻ്റെ നാലിലൊന്നിൽ താഴെയായി 50 വർഷംകൊണ്ട് ചുരുങ്ങി.

അരാൽ കടലിൻ്റെ തകർച്ച ആരംഭിച്ചത് അതിൻ്റെ ജലവിതരണത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന ചില കാർഷിക പദ്ധതികളോടെയാണ്. മനുഷ്യന്റെ എഞ്ചിനീയറിംഗ് വിരുത് കടലിൻ്റെ പ്രാഥമിക ജലസ്രോതസ്സുകളായ അമു ദര്യ, സിർ ദര്യ നദികളെ പരുത്തി, നെൽവയലുകളിലേക്ക് തിരിച്ചുവിടുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചു. ബാഷ്പീകരണത്തിനെതിരെ പിടിച്ചുനിൽക്കാനാകാത്ത കടൽ നിർജ്ജലീകരണം വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ട് തകർച്ചയിലേക്ക് നീങ്ങി.

Read also: കുഞ്ഞ് പിറന്നാൽ 63 ലക്ഷം ലഭിക്കും, മൂന്നു കുട്ടികൾ ഉണ്ടെങ്കിൽ ഒരുകോടി! ഗംഭീര ഓഫറുകളുമായി ഒരു കമ്പനി

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിൻ്റെ ത്വരിതഗതിയിലുള്ള വേഗതയാണ് ഈ പ്രശ്നം സങ്കീർണ്ണമാക്കുന്നത്. ആഗോള താപനില ഉയരുന്നതിനാൽ, മണ്ണൊലിപ്പ് കടലിലെ നദികളെ പോഷിപ്പിക്കുന്ന ഹിമാനികളെ നശിപ്പിക്കുന്നു. ശേഷിക്കുന്ന ജലം ഉപ്പുവെള്ളമാവുകയും വേഗത്തിൽ ബാഷ്പീകരിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു, ഇത് വിനാശകരമായ ഭൂമിനാശത്തിലേക്കും മരുഭൂകരണത്തിലേക്കും ജലക്ഷാമത്തിലേക്കും നയിക്കുന്നു. ഒരിക്കൽ സമ്പന്നമായിരുന്ന അരാൽ കടൽ ഇപ്പോൾ ഒരു പാരിസ്ഥിതിക ദുരന്തത്തിൻ്റെ പര്യായമാണ്.

Story highlights- decades long demise of the Aral Sea