പ്രിയതമന്റെ വേർപാടിൽ വിലപിച്ച കന്യകയുടെ കണ്ണീരുകൊണ്ട് രൂപം കൊണ്ട തടാകം; മരുഭൂമിക്ക് നടുവിലെ മരുപ്പച്ച!

February 24, 2024

മനുഷ്യജീവിതം കഴിഞ്ഞാൽ ഏറ്റവും വലിയ അത്ഭുതമാണ് പ്രകൃതി. മറ്റൊരു വിധത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ ജീവിതവും പ്രകൃതിയും പരസ്പരം ഇഴചേർന്ന് കിടക്കുന്നു. പ്രകൃതി എല്ലാ വിധത്തിലും മനോഹരമാണ് എന്നതിന്റെ നേർക്കാഴ്ചയാണ് പെറുവിലെ ഹുകാച്ചിന. മരുഭൂമിയുടെ നടുവിൽ ഒരു മരുപ്പച്ചയിൽ കിടക്കുന്ന പ്രകൃതിയുടെ ഏറ്റവും വിലപ്പെട്ട സ്ഥലങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്.

തെക്കേ അമേരിക്കയിലെ ഒരേയൊരു പ്രകൃതിദത്ത മരുപ്പച്ചയാണ് ഹുകാച്ചിന ഒയാസിസ്. ഭൂഖണ്ഡത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ മണൽക്കൂനകളുടെ ആസ്ഥാനമായ ഹുകാച്ചിന കണ്ടിരിക്കേണ്ടത് പെറു സന്ദർശിക്കുമ്പോൾ നിർബന്ധമാണ്. പ്രശസ്തമായ സാൻഡ്‌ബോർഡിംഗും ഡൺ ബഗ്ഗി ടൂറും നടത്താൻ ഇതിലും മികച്ചൊരു സ്ഥലമില്ല.

ഐക്ക മരുഭൂമിയുടെ മധ്യത്തിൽ സസ്യങ്ങളുടെയും മരങ്ങളുടെയും വളർച്ചയ്ക്ക് കാരണമായ ഭൂഗർഭ ജലപ്രവാഹത്തിലാണ് ഈ മരുപ്പച്ച രൂപപ്പെട്ടത്. നിലവിൽ, മരുപ്പച്ച സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും ഈന്തപ്പനകൾ, യൂക്കാലിപ്റ്റസ്, കരോബ് മരങ്ങൾ എന്നിവയാൽ നിർമ്മിച്ച സസ്യങ്ങളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും വേണ്ടിയുള്ള ശ്രമങ്ങൾ ഇവിടെ നടക്കുന്നുണ്ട്. ഈ മനോഹരമായ ഇടത്തിന് പിന്നിൽ ഒരു കഥയുണ്ട്.

ഒരു യുവ ഇൻകാ യോദ്ധാവിൻ്റെ മരണത്തിൽ വിലപിച്ച് പെറുവിലെ ടകാര പട്ടണത്തിൽ നിന്നുള്ള ഒരു കന്യകയുടെ കണ്ണീരിൽ നിന്നാണ് ഈ മരുപ്പച്ച ഉത്ഭവിച്ചതെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു. രാവും പകലും കരഞ്ഞതിന് ശേഷം, ലഗൂൺ സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടു. രാത്രിയിൽ ഒരു യോദ്ധാവ് തടാകത്തിലൂടെ കടന്നുപോയതായി പെൺകുട്ടിയെ കണ്ടു. യോദ്ധാവ് പോകുന്നതുവരെ മണിക്കൂറുകളോളം ഒളിക്കാൻ യുവതി സ്വയം വെള്ളത്തിലേക്ക് ചാടുകയും സ്വയം മത്സ്യകന്യകയായി മാറിയതായി മനസ്സിലാക്കുകയും ചെയ്തു. ഹുകാച്ചിന എന്നായിരുന്നു പെൺകുട്ടിയുടെ പേര്. പൂർണ്ണ ചന്ദ്രനുള്ള എല്ലാ രാത്രിയിലും, യുദ്ധത്തിൽ മരിച്ച തൻ്റെ പ്രിയപ്പെട്ടവനുവേണ്ടി കരയാൻ ഈ യുവതി ലഗൂണിൽ നിന്നും പുറത്തുവരുമെന്ന് ഐതിഹ്യം പറയുന്നു.

read also: പിറന്നാൾ ദിനത്തിൽ ഒറ്റയ്ക്ക് ഫ്ലൈറ്റ് യാത്ര; യാത്രക്കാർ കുരുന്നിനു ഒരുക്കിയ പിറന്നാൾ സർപ്രൈസ്

പ്രകൃതിദത്തമായ മരുപ്പച്ചയായതിനാൽ പതിറ്റാണ്ടുകളായി പെറുവിയക്കാരുടെയും വിദേശികളുടെയും പ്രിയപ്പെട്ട വിനോദസഞ്ചാര കേന്ദ്രങ്ങളിലൊന്നാണ് ഹുകാച്ചിന. 1960-കളിൽ ഇതൊരു പ്രശസ്തമായ വേനൽക്കാല റിസോർട്ടായിരുന്നു. ഈ റിസോർട്ടിൽ വീടുകൾ, ഹോട്ടലുകൾ, ലഗൂണിന് ചുറ്റും ഒരു ബോർഡ് വാക്ക്, ചികിത്സകൾക്കുള്ള സ്പാ എന്നിവയുമുണ്ട്.

Story highlights- story behind Huacachina