ഇവിടുത്തെ സ്ത്രീകൾ ഉറങ്ങുമ്പോൾ പോലും ശിരോവസ്ത്രം മാറ്റാറില്ല!

March 24, 2024

ഒരേ വീട്ടിൽ പുരുഷനും സ്ത്രീയും രണ്ടായി വിഭജിച്ച് ജീവിക്കുന്നു. ഇതൊരു ഹോം സ്റ്റേയോ ഹോസ്റ്റലോ ഒന്നുമല്ല. പക്ഷെ ‘അഖ’ വിഭാഗത്തിൽ ഇങ്ങനെയാണ് ചില പ്രത്യേക ആചാരങ്ങൾ. ഓരോ നാട്ടിലും ഓരോ രീതിയാണല്ലോ. ലാവോസ്, ചൈന, തായ്‌ലൻഡ്, മ്യാൻമർ എന്നിവിടങ്ങളിലെ വിദൂരമായ ഉയർന്ന പർവതപ്രദേശങ്ങളിൽ താമസിക്കുന്ന ഒരു ന്യൂനപക്ഷ വംശീയ വിഭാഗമാണ് അഖ. അവരുടെ അലങ്കരിച്ച ശിരോവസ്ത്രം നിറയെ വെള്ളി കുപ്പികളും നാണയങ്ങളും കൊണ്ട് നിറഞ്ഞിരിക്കും. അതിനാൽ ഇവരെ എളുപ്പത്തിൽ തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയും, ലാവോസിലെ അഖ വടക്കൻ ലുവാങ് നാംത പ്രവിശ്യയിൽ മാത്രമാണ് കാണപ്പെടുന്നത്.

ദ്രുതഗതിയിലുള്ള സാമ്പത്തികവും സാമൂഹികവുമായ മാറ്റങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള രസകരമായ സംസ്കാരങ്ങളിലൊന്നാണ് അഖ പിന്തുടരുന്നത്. അവരുടെ ആചാരങ്ങളുടെയും പാരമ്പര്യങ്ങളുടെയും പല വശങ്ങളും അവർ തുടർന്നും പരിശീലിക്കുന്നു. ശക്തമായ കുടുംബ ബന്ധങ്ങളും കർശനമായ നിയമങ്ങളും കൊണ്ട് നിറഞ്ഞതാണ് അഖ ജീവിതരീതി. സാധാരണയായി കുന്നിൻചെരിവുകളിൽ ഉയരമുള്ള മുളം വീടുകളിൽ താമസിക്കുന്ന കുടിലുകൾ ലിംഗഭേദം അനുസരിച്ച് വിഭജിച്ചിരിക്കുന്നു, ഒരു പകുതി സ്ത്രീകളും മറ്റേ പകുതി പുരുഷന്മാരും ഉപയോഗിക്കുന്നു.

അഖ വിഭാഗത്തിലെ പുരുഷന്മാർ വിദഗ്ധരായ കർഷകരും വേട്ടക്കാരുമാണ്, സ്ത്രീകൾ നെയ്തിലും തുന്നലിലും വൈദഗ്ധ്യമുള്ളവരാണ്. ഒരു വേറിട്ട ശിരോവസ്ത്രം, ഒരു ചെറിയ കറുത്ത പാവാട, കടും നിറമുള്ള ലെഗ്ഗിംഗുകൾ എന്നിവ അടങ്ങിയ വസ്ത്രത്തിന്റെ മിക്ക ഘടകങ്ങളും വെള്ളി ബോളുകളും ബട്ടണുകളും നാണയങ്ങളും കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ചിരിക്കുന്നു. എല്ലാം കടും നിറമുള്ള ത്രെഡുകൾ കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ചിരിക്കുന്നു. അവിശ്വസനീയമാംവിധം, അഖ സ്ത്രീകൾ ഒരിക്കലും അവരുടെ ശിരോവസ്ത്രം നീക്കം ചെയ്യുന്നില്ല – അവർ യഥാർത്ഥത്തിൽ അത് ധരിച്ച് ഉറങ്ങുന്നു, അതിനെ സംരക്ഷിക്കാൻ ഒരു ലളിതമായ തുണികൊണ്ട് പൊതിഞാണ് കിടക്കുന്നത്.

Read also: ആരാണ് തെരേസ കച്ചിൻഡമോട്ടോ? 3500 ലധികം പെൺകുട്ടികളുടെ ജീവിതം രക്ഷിച്ച സൂപ്പർ വുമൺ!

“സ്പിരിറ്റ് ഗേറ്റ്” എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു വലിയ തടി ഫ്രെയിം ഉപയോഗിച്ച് അഖാ ഗ്രാമത്തിലേക്കുള്ള പ്രവേശനം അടയാളപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു. അത് താലിസ്മാനുകളും കൊത്തുപണികളും കൊണ്ട് നിറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. സ്പിരിറ്റ് ഗേറ്റ് ഗേറ്റിന് പുറത്തുള്ള ആത്മമണ്ഡലവും ഉള്ളിലെ അഖാ ജനതയുടെ ലോകവും തമ്മിലുള്ള വിഭജനത്തെ അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു. ദുരാത്മാക്കൾ പ്രവേശിക്കുന്നത് തടയാനും അനുകൂലമായ ആത്മാക്കളെ ഉള്ളിൽ നിർത്താനും ഗേറ്റ് ഫലപ്രദമായി സഹായിക്കുന്നു.

Story highlights- story of the akha community