വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കുറവ്- നൂറുവർഷങ്ങൾക്ക് മുൻപ് എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കുന്നതിനിടയിൽ മരിച്ച പർവ്വതാരോഹകന്റെ കത്ത്

April 23, 2024

കത്തുകൾ എന്നും ഓർമ്മകളുടെ നിറകുടമാണ്. സന്തോഷവും സങ്കടവും വിരഹവുമൊക്കെ പേറുന്ന കടലാസുകളാണ് കത്തുകൾ. അങ്ങനെയൊരു കത്താണ് കാലങ്ങൾക്ക് ഇപ്പുറം ആളുകളിൽ നൊമ്പരം നിറച്ച് ശ്രദ്ധനേടുന്നത്. ഒരു നൂറ്റാണ്ട് മുമ്പ് എവറസ്റ്റ് കൊടുമുടിയിൽ വെച്ച് അപ്രത്യക്ഷമാകുന്നതിന് മുമ്പ് ജോർജ്ജ് മല്ലോറി എന്ന പർവ്വതാരോഹകൻ ഭാര്യക്ക് എഴുതിയ അവസാന കത്താണ് ശ്രദ്ധനേടുന്നത്.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന കൊടുമുടിയിലെത്താനുള്ള സാധ്യത ‘ 50 മുതൽ 1 വരെ’ ആണെന്ന് ജോർജ്ജ് മല്ലോറി ആ കത്തിൽ കുറിക്കുന്നു. എങ്കിലും അതിനൊപ്പം തന്നെ ഭാര്യയുടെ ആശങ്കകൾ കുറയ്ക്കാൻ ശ്രമിച്ചത്. കേംബ്രിഡ്ജ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി അൽമ മേറ്റർ ആദ്യമായി ഡിജിറ്റൈസ് ചെയ്‌ത് തിങ്കളാഴ്ച ഓൺലൈനിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കത്തിൽ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസം, കൊടുമുടി കീഴടക്കുന്നതിൽ അദ്ദേഹം നേരിട്ട ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ എന്നിവയുടെ സമ്മിശ്രമായിരുന്നു ആ കത്ത്.

‘ഡാർലിംഗ്, എനിക്ക് കഴിയാവുന്നത്ര മികച്ചത് നിനക്കായി ആശംസിക്കുന്നു – നിനക്ക് ഈ കത്ത് ലഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ആ ഉത്കണ്ഠ അവസാനിക്കും – മികച്ച വാർത്തയോടെ’- അദ്ദേഹം 1924 മെയ് 27 ന് ക്യാമ്പിൽ നിന്ന് ഭാര്യ റൂത്ത് മല്ലോറിക്ക് എഴുതിയത് ഇങ്ങനെയായിരുന്നു. ഇത് 50 മുതൽ 1 വരെ വിജയത്തിന് എതിരാണ്. അദ്ദേഹം കുറിക്കുന്നു.

മല്ലോറിയുടെ പര്വതാരോഹണ പങ്കാളിയായ ആൻഡ്രൂ ഇർവിൻ കൊടുമുടിയിലെത്തിയിരുന്നു, എന്നാൽ താഴേക്ക് പോകുന്ന വഴിയിൽ മരിച്ചുവോ അതോ അത്ര ദൂരെയെത്തിയില്ലയോ എന്നത് ഒരു രഹസ്യമായി തുടരുന്നു. 75 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം മല്ലോറിയുടെ മൃതദേഹം കൊടുമുടിയിൽ നിന്ന് വളരെ താഴെയായി കണ്ടെത്തി. എന്നാൽ ഇർവിൻ്റേത് ഒരിക്കലും കണ്ടെത്തിയില്ല.

Read also: ഇത് ജീവിതത്തിൽ ഒരിക്കൽ മാത്രം സംഭവിക്കുന്നത്; ആടുജീവതത്തിന് ആശംസകളുമായി സുര്യ

ഏകദേശം മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് ശേഷം, 1953 മെയ് 29 ന് ന്യൂസിലൻഡുകാരനായ എഡ്മണ്ട് ഹിലാരിയും നേപ്പാളിലെ ഷെർപ്പ ടെൻസിങ് നോർഗെയും ചേർന്ന് മല ചവിട്ടിയപ്പോഴാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയ ആദ്യത്തെ എവറസ്റ്റ് കൊടുമുടി കീഴടക്കൽ സംഭവിച്ചത്.

Story highlights- letter by George Mallory who died exploring Everest