തൂത്തൻഖാമന്റെ കല്ലറ തുറന്നവരുടെ മരണങ്ങൾ; നൂറ്റാണ്ടുകൾക്കിപ്പുറം രഹസ്യം ചുരുളഴിയിച്ച് ഗവേഷകർ

May 13, 2024

1332 ബിസിയിൽ ഒമ്പതാം വയസ്സിൽ ഈജിപ്തിലെ ഫറവോനായി മാറിയ രാജാവാണ് തൂത്തൻഖാമൻ. ഈജിപ്തും അയൽരാജ്യമായ നൂബിയയും തമ്മിൽ ഭൂമിയെച്ചൊല്ലിയുള്ള യുദ്ധങ്ങൾ നടന്നപ്പോൾ, സംഘർഷത്തിൻ്റെ ഒരു സമയത്ത് അദ്ദേഹം രാജ്യം ഭരിച്ചിരുന്നു. അധികാരത്തിൽ വന്ന് ഏകദേശം ഒരു ദശാബ്ദത്തിനു ശേഷം, ഏകദേശം 18 വയസ്സുള്ളപ്പോൾ,അദ്ദേഹം മരണമടയുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ 1922 വരെ ചരിത്രകാരന്മാർക്ക് തൂത്തൻഖാമനെ കുറിച്ച് കൂടുതൽ അറിയില്ലായിരുന്നു. അപ്പോഴാണ് ഹോവാർഡ് കാർട്ടർ എന്ന ബ്രിട്ടീഷ് പുരാവസ്തു ഗവേഷകൻ ഈജിപ്തിലെ കിംഗ്സ് താഴ്വരയിൽ ട്യൂട്ടിൻ്റെ ശവകുടീരം കണ്ടെത്തിയത്.

ഈജിപ്ഷ്യൻ മരുഭൂമിയുടെ അടിയിൽ ഒരു ഭൂഗർഭ അറ കണ്ടെത്തിയ ശേഷം, കാർട്ടർ അടുത്ത രണ്ട് വർഷങ്ങളിൽ കൂടുതൽ സമയം ശവകുടീരം തിരയാൻ ചെലവഴിച്ചു. എന്നാൽ ഏറ്റവും വലിയ നിധി ശവകുടീരത്തിലെ മറ്റൊരു മുറിക്കുള്ളിലായിരുന്നു, അവിടെ കാർട്ടർ ഒരു ശവപ്പെട്ടി കണ്ടെത്തി. രണ്ടാമത്തെ ശവപ്പെട്ടിയ്ക്കുള്ളിൽ സ്വർണ്ണം കൊണ്ടുണ്ടാക്കിയ മൂന്നാമത്തെ ശവപ്പെട്ടി ഉണ്ടായിരുന്നു. 3,000 വർഷത്തിലേറെയായി സ്പർശിക്കാത്ത തൂത്തൻഖാമൻ രാജാവിൻ്റെ മമ്മി ചെയ്ത ശരീരമായിരുന്നു ഉള്ളിൽ.

മമ്മി പുറത്തെടുത്ത ഉടൻ, പുരാവസ്തു ഗവേഷകർ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ശവപ്പെട്ടിയുടെ ഉള്ളിൽ പൊതിഞ്ഞ പലതുമുപയോഗിച്ച് ശരീരം പരിശോധിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. എന്നാൽ അത്തരം പരുഷമായ കൈകാര്യം ചെയ്യൽ മമ്മിക്ക് കേടുപാടുകൾ വരുത്തി. രാജാവിൻ്റെ മമ്മിയുടെ എക്സ്-റേ എടുത്ത് ശാസ്ത്രജ്ഞർ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ മരണകാരണം കണ്ടെത്താൻ ശ്രമിച്ചു.വിഷം നൽകി കൊലപ്പെടുത്തിയതാണെന്ന് ചിലർ സംശയിച്ചു. എന്നാൽ 3-ഡി സ്കാനിംഗ് പോലുള്ള ആധുനിക സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ഒടുവിൽ വെളിപ്പെടുത്തിയത് രാജാവ് യഥാർത്ഥത്തിൽ മോശമായ ആരോഗ്യനിലയിലായിരുന്നു.കാലുകൾ ഒടിഞ്ഞ നിലയിലുമായിരുന്നു.

1922-ൽ ഈജിപ്തിൽ തൂത്തൻഖാമൻ രാജാവിൻ്റെ ശവകുടീരം കണ്ടെത്തിയ ഈ സംഭവത്തിന്റെ ഭാഗമായ നിരവധി ഗവേഷകരുടെ ദുരൂഹ മരണങ്ങൾ ഒരു നൂറ്റാണ്ടിലേറെയായി പുരാവസ്തു ഗവേഷകരെ അമ്പരപ്പിച്ചിരുന്നു. ഫറവോൻ്റെ ശാപമാണ് മരണങ്ങൾക്ക് കാരണമെന്ന് പലരും പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ജേണൽ ഓഫ് സയൻ്റിഫിക് എക്സ്പ്ലോറേഷനിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച റോസ് ഫെലോസിൻ്റെ സമീപകാല പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, ഈ മരണങ്ങളുടെ യഥാർത്ഥ കാരണം, ശവകുടീരത്തിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന വിഷാംശ അളവിലുള്ള റേഡിയേഷനുമായും വിഷ മാലിന്യങ്ങളുമായും ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കാമെന്നാണ്.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച് തൂത്തൻഖാമൻ രാജാവിന്റെ ശവകുടീരത്തിനുള്ളിലെ റേഡിയേഷൻ അളവ് വളരെ ഉയർന്നതാണ്, അവയുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്ന ആർക്കും റേഡിയേഷൻ രോഗവും ക്യാൻസറും ഉണ്ടാകാം. “സമകാലികവും പ്രാചീനവുമായ ഈജിപ്ത് ജനസംഖ്യയിൽ അസ്ഥി/രക്തം/ലിംഫ് എന്നിവയുടെ ഹെമറ്റോപോയിറ്റിക് ക്യാൻസറുകളുടെ അസാധാരണമായ ഉയർന്ന സംഭവങ്ങളാണ് ഉള്ളത്, ഇതിന് പ്രാഥമികമായി അറിയപ്പെടുന്ന കാരണം റേഡിയേഷൻ എക്സ്പോഷർ ആണ്,” അദ്ദേഹം തൻ്റെ പഠനത്തിൽ എഴുതി. ഈ റേഡിയോ ആക്ടിവിറ്റി തൂത്തൻഖാമൻ രാജവിന്റെ ശവകുടീരത്തിൽ മാത്രം പരിമിതപ്പെടുന്നില്ല, കാരണം ഈജിപ്തിലുടനീളം ഗിസയിലെയും സഖാരയിലെയും പഴയ കിംഗ്ഡം ശവകുടീര അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ അസാധാരണമായ ഉയർന്ന റേഡിയേഷൻ അളവ് രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

Read also: ലോകത്തിലെ എല്ലാ അമ്മമാർക്കുമായി ഒരുദിനം; മാതൃദിനത്തിന് തുടക്കംകുറിച്ച വ്യക്തിയെക്കുറിച്ചറിയാം..

ഖനനത്തിന് ധനസഹായം നൽകിയ കാർനാർവോൺ പ്രഭുവിൻ്റെയും 1922-ൽ തൂത്തൻഖാമന്റെ ശവകുടീരം തുറന്നതിന് ശേഷമുള്ള മറ്റു പലരുടെയും ദുരൂഹ മരണങ്ങൾ ഈ ഭയങ്ങളെ തീവ്രമാക്കുക മാത്രമാണ് ചെയ്തത്. ശവകുടീരത്തിൽ പ്രവേശിച്ച് ആഴ്ചകൾക്കുള്ളിൽ കാർനാർവോൺ മരിച്ചു, അതേസമയം ഹോവാർഡ് കാർട്ടർ, 1939-ൽ ലിംഫോമയ്ക്ക് കീഴടങ്ങി, ഒരുപക്ഷേ റേഡിയേഷൻ വിഷബാധമൂലമാകാം. ശ്വാസംമുട്ടൽ, പക്ഷാഘാതം, പ്രമേഹം, ഹൃദയസ്തംഭനം, ന്യുമോണിയ, വിഷബാധ, മലേറിയ, എക്സ്-റേ എക്സ്പോഷർ തുടങ്ങി വിവിധ കാരണങ്ങളാൽ ശവകുടീരത്തിൻ്റെ ഗവേഷണത്തിലുണ്ടായിരുന്ന 26 പേരിൽ ആറുപേരും ഒരു ദശാബ്ദത്തിനുള്ളിൽ മരിച്ചു. എന്തായാലും ഇത്രയും കാലങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ആ മരണങ്ങളുടെ സത്യാവസ്ഥ ആളുകളിലേക്ക് ശാസ്ത്രീയമായ രീതിയിൽ എത്തുന്നത്.

Story highlights- Mummy Mystery of King Tut