കേരളത്തിൽ ഭീഷണി പടർത്തുന്ന അമീബിക് മസ്തിഷ്ക ജ്വരം- അറിയേണ്ടതെല്ലാം

June 29, 2024

കേരളത്തിൽ കനത്ത മഴ തുടരുന്നതിനാൽ, അമീബിക് മെനിംഗോ എൻസെഫലൈറ്റിസ്, ജലദോഷം, വൈറൽ പനി, ഡെങ്കിപ്പനി, എച്ച്1 എൻ1 തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചും ആരോഗ്യവകുപ്പ് ജാഗ്രതാ നിർദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. തടാകങ്ങളിലും മറ്റ് ജലാശയങ്ങളിലും നീന്തുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്ന് ഡോക്ടർമാർ കർശന നിർദേശം നൽകുന്നു. ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ കേരളത്തിൽ രണ്ട് കുട്ടികളുടെ ജീവൻ അപഹരിച്ചതായി കരുതപ്പെടുന്ന അമീബിക് മസ്തിഷ്കജ്വരം ആണ് കാരണം.

മസ്തിഷ്കത്തെ ഭക്ഷിക്കുന്ന അമീബയിൽ നിന്നുള്ള അണുബാധയ്ക്കുള്ള പ്രധാന കാരണം മലിനമായ വെള്ളത്തിലാണെന്ന് ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നു.”അമീബിക് എൻസെഫലൈറ്റിസ്” എന്നത് ശുദ്ധജലത്തിലും തടാകങ്ങളിലും നദികളിലും കാണപ്പെടുന്ന ‘മസ്തിഷ്കം ഭക്ഷിക്കുന്ന അമീബ’ എന്നും സ്വതന്ത്രമായി ജീവിക്കുന്ന അമീബകൾ മൂലമുണ്ടാകുന്ന അപൂർവവും എന്നാൽ മാരകവുമായ കേന്ദ്ര നാഡീവ്യവസ്ഥയുടെ അണുബാധയാണ്.

കണ്ണൂരിലെ 13 വയസ്സുള്ള ദക്ഷിണ എന്ന 13 വയസ്സുകാരി, നേഗ്ലേരിയ ഫൗളറി അമീബ മൂലമുണ്ടാകുന്ന അമീബിക് എൻസെഫലൈറ്റിസ് എന്ന അണുബാധ ബാധിച്ച് ഒരാഴ്ച മുമ്പ് മരിച്ചതോടെയാണ് കൂടുതൽ കരുതൽ നിർദേശങ്ങൾ ആരോഗ്യവകുപ്പ് പുറപ്പെടുവിപ്പിച്ചത്. മെയ് മാസത്തിൽ, അഞ്ച് വയസ്സുള്ള ഒരു പെൺകുട്ടി അണുബാധയെ തുടർന്ന് മരണത്തിന് കീഴടങ്ങിയിരുന്നു.

കോഴിക്കോട് സ്വദേശിയായ 12 വയസ്സുകാരനിൽ അമീബിക് അണുബാധയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ പ്രകടമായതിനെ തുടർന്നാണ് രോഗം കൂടുതൽ ആശങ്ക ഉണർത്തുന്നത്. കുളത്തിൽ നീന്തി ദിവസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ രണ്ട് കേസുകൾ ഉണ്ടായി. ദക്ഷിണയുടെ കാര്യത്തിൽ, അത് പ്രകടമാകാൻ മാസങ്ങൾ എടുത്തതായിയും റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

നെഗ്ലേരിയ ഫൗളറി അമീബ മൂലമുണ്ടാകുന്ന അമീബിക് എൻസെഫലൈറ്റിസ്, സാധാരണയായി മലിനമായ വെള്ളവുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തിയതിന് ശേഷം ഒന്ന് മുതൽ 9 ദിവസം വരെ ആരംഭിക്കുന്നു. ഈ അണുബാധ മൂക്കിലൂടെ പ്രവേശിക്കുകയും അതിവേഗം പുരോഗമിക്കുകയും ദിവസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ മാരകമായി മാറുകയും ചെയ്യും.

Read also: സ്വർഗ്ഗത്തിൽ സ്ഥലം വിൽപ്പന- വില സ്‌ക്വയർഫീറ്റിന് 100 ഡോളർ!

കഠിനമായ തലവേദന, പനി, ഓക്കാനം, ഛർദ്ദി, ആശയക്കുഴപ്പം, ബാലൻസ് നഷ്ടപ്പെടൽ, അപസ്മാരം, ഭ്രമാത്മകത, പ്രകാശത്തോടുള്ള സംവേദനക്ഷമത, കോമ എന്നിവയാണ് സാധാരണയായി ലക്ഷണങ്ങൾ.

Story highlights- What Is Brain-Eating Amoeba