ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾക്കായി നിർമിച്ച തുലൂ; നിർമിതിയിൽ വിസ്മയിപ്പിച്ച് ഹക്ക ജനതയുടെ പുരാതന കോട്ടകൾ

July 10, 2024

ഓരോ സമൂഹത്തിനും അവരുടേതായ സാംസ്‌കാരിക പാരമ്പര്യവും ചില രീതികളുമുണ്ട്. അങ്ങനെയുള്ള കാര്യങ്ങളിൽ വളരെയധികം ശ്രദ്ധ പുലർത്തുന്നവരാണ് ചൈനീസ് വംശജർ. അവരുടെ ഒരു വംശീയ വിഭാഗമായ ഹക്ക ആളുകൾ നിർമ്മിച്ച ഒരു പ്രത്യേക തരം നിർമ്മിതിയാണ് ടുലൂ. പ്രധാനമായും തെക്കുകിഴക്കൻ ചൈനയിലെ ഫുജിയാൻ പ്രവിശ്യയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഈ അസാധാരണ രൂപത്തിലുള്ള കെട്ടിടങ്ങൾ ഒരു സഹസ്രാബ്ദത്തോളം പഴക്കമുള്ളതാണ്. മാത്രമല്ല അവയുടെ സവിശേഷമായ ഘടനയ്ക്കും സാംസ്കാരിക മൂല്യത്തിനും പേരുകേട്ടവയാണ്.

ഈ ഘടനകൾക്ക് വലുപ്പത്തിലും ആകൃതിയിലും വ്യത്യാസമുണ്ടാകാം എങ്കിലും ഏറ്റവും സാധാരണമായ രൂപം വൃത്താകൃതിയിലുള്ളതും ചതുരാകൃതിയിലുള്ളതുമാണ്. ഒരു സാമുദായിക കോട്ട എന്നനിലയിലാണ് ഇത് രൂപപ്പെടുത്തിയത്. വൃത്താകൃതിയിലുള്ളവ, ഏറ്റവും അറിയപ്പെടുന്നതും നൂറുകണക്കിന് ആളുകൾക്ക് താമസിക്കാൻ കഴിയുന്നതുമാണ്. എല്ലാ സമുച്ചയങ്ങളും പ്രാഥമികമായി റാമഡ് എർത്ത്, മുള, മരം, കല്ല് തുടങ്ങിയ പ്രാദേശിക വസ്തുക്കൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്. പുറം ഭിത്തികൾ വളരെ ശക്തവും 1.8 മീറ്ററിൽ കൂടുതൽ കനം ഉള്ളതുമാണ്. ഇത്തരത്തിലുള്ള നിർമ്മാണം മികച്ച താപ ഇൻസുലേഷനും ബാഹ്യ ആക്രമണങ്ങൾക്കെതിരായ ശക്തമായ പ്രതിരോധവും നൽകുന്നു. ചതുരാകൃതിയിലുള്ള കെട്ടിടവും ഇതേ രീതിയിൽ നിലനിൽക്കുന്നു.

തുലൂ എന്ന പേരിലുള്ള ഈ കെട്ടിടങ്ങളുടെ ഇൻ്റീരിയർ പല തലങ്ങളിലായി ക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നു, സാധാരണയായി മൂന്നോ നാലോ നിലകൾ ആണ് ഉള്ളത്. താഴത്തെ നില സാധാരണയായി അടുക്കളകൾക്കും സ്റ്റോറേജ് റൂമുകൾക്കുമായി മാറ്റിവെച്ചിരിക്കുന്നു. മുകളിലത്തെ നിലകൾ ലിവിംഗ് സ്പേസുകളായി ഉപയോഗിക്കുന്നു. കെട്ടിടത്തിൻ്റെ മധ്യഭാഗത്ത്, സാമൂഹിക പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കും ചടങ്ങുകൾക്കും ഒരു പൊതു തുറസ്സായ ഇടം ഉപയോഗിക്കാറുണ്ട്.

എല്ലാ മുറികളെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ആന്തരിക ഇടനാഴികളോടെ ലിവിംഗ് ക്വാർട്ടേഴ്‌സ് ചുറ്റളവിൽ ക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നു. തുലൂവിൻ്റെ ഏറ്റവും ശ്രദ്ധേയമായ സവിശേഷതകളിലൊന്ന് അവയുടെ പ്രതിരോധ പ്രവർത്തനമാണ്. കൂറ്റൻ മതിലുകളും ഒരു പ്രധാന കവാടവും ആക്രമണകാരികൾക്ക് പ്രവേശനം നേടുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാക്കി. മുകളിലെ നിലകളിലെ ജനാലകൾ ചെറുതും ഉയരത്തിൽ സ്ഥാപിച്ചതും പുറത്തുനിന്നുള്ള പ്രവേശനം തടയുന്നതിനും ആക്രമണമുണ്ടായാൽ മുകളിൽ നിന്ന് പ്രതിരോധിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നതിനും വേണ്ടിയുള്ളതാണ്.

Read also: വൻകര പിളർന്നുണ്ടായ ഖനിയിൽ കണ്ടെത്തിയത് അപൂർവ്വ പിങ്ക് വജ്രങ്ങളുടെ നിധി- ആർഗൈൽ ഖനിയുടെ കഥ

ഫുജിയാനിലെ തുലോ പരമ്പരാഗത വാസ്തുവിദ്യയുടെ അമൂല്യമായ രൂപകൽപ്പന, സാംസ്കാരിക പ്രാധാന്യം, പ്രകൃതിയുമായി യോജിച്ച സഹവർത്തിത്വം എന്ന ആശയത്തിൻ്റെ മൂർത്തീഭാവം എന്നിവയ്ക്കായി അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

Story highlights- the timeless charm of Fujians tulou