വൻകര പിളർന്നുണ്ടായ ഖനിയിൽ കണ്ടെത്തിയത് അപൂർവ്വ പിങ്ക് വജ്രങ്ങളുടെ നിധി- ആർഗൈൽ ഖനിയുടെ കഥ

July 10, 2024

ഭൂമിയിൽ ഇതുവരെ കണ്ടെത്തിയിട്ടുള്ളതിൽ വെച്ച് ഏറ്റവും വലിയ പിങ്ക് വജ്രശേഖരം ആർഗൈൽ ഖനിയിൽ ആയിരുന്നു കണ്ടെത്തിയത്. നൈട്രജൻ, ബോറോൺ തുടങ്ങിയ ഇമ്പ്യൂരിറ്റികൾ ചേർത്താൽ മാത്രം ലഭിക്കുന്ന നീല, മഞ്ഞ വജ്രങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, പിങ്ക് വജ്രങ്ങൾക്ക് അവയുടെ നിറം ലഭിക്കുന്നത് അവയുടെ സ്ഫടിക ഘടനയെ വികലമാക്കുന്ന ഭൂമിശാസ്ത്ര പ്രക്രിയകളിലൂടെയാണ്. അത് സ്വാഭാവികമായ ഒരു നിറഭേദമാണ്. ഇൻ്റർനാഷണൽ ജെം സൊസൈറ്റിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ പിങ്ക് വജ്രങ്ങൾ വളരെ അപൂർവമാണ്, ഒരു കാരറ്റിന് 2 മില്യൺ ഡോളറിലധികം വിലയുണ്ടെന്ന് അറിയുമ്പോൾ തന്നെ ആ വജ്രങ്ങളുടെ മികവ് അറിയാമല്ലോ.

വജ്രങ്ങളുടെ ലഭ്യത കുറഞ്ഞതും പ്രവർത്തനച്ചെലവിലെ വർദ്ധനവ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള പ്രതികൂല സാമ്പത്തിക സാഹചര്യങ്ങളും കാരണം 2020-ൽ ആർഗൈൽ ഖനി അടച്ചു. ഡാർവിൻ്റെ തെക്കുകിഴക്കായി 340 മൈൽ വടക്കുകിഴക്കൻ പടിഞ്ഞാറൻ ഓസ്‌ട്രേലിയയുടെ ഒരു വിദൂര പ്രദേശത്ത് ആർഗൈൽ തടാകത്തിൻ്റെ തീരത്താണ് ഈ ഖനി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. അവിടെ ഖനന പ്രവർത്തനങ്ങൾ 37 വർഷം നീണ്ടുനിന്നിരുന്നു. 865 ദശലക്ഷം കാരറ്റ് (191 ടൺ അല്ലെങ്കിൽ 172 മെട്രിക് ടൺ) പരുക്കൻ വജ്രങ്ങൾ ഇവിടെനിന്നും ലഭിച്ചിരുന്നു. വെള്ള, നീല, വയലറ്റ്, പിങ്ക്, ചുവപ്പ് വജ്രങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെയാണ് ഇവിടെ നിന്നും ഉത്പാദിപ്പിച്ചത്.

ആർഗൈൽ ഖനി വജ്രങ്ങൾക്ക് അസാധാരണമായ ഒരു സ്ഥലമാണ് എന്ന് പറയാം. കാരണം വിലയേറിയ കല്ലുകൾ സാധാരണയായി ഉയർന്നുവരുന്ന മധ്യഭാഗത്തല്ല, ഭൂഖണ്ഡത്തിൻ്റെ അരികിലാണ് ഇത് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത്. കൂടാതെ, വജ്രങ്ങൾ സാധാരണയായി കിംബർലൈറ്റ് ശിലാരൂപങ്ങളിൽ കാണപ്പെടുന്നു, എന്നാൽ ആർഗൈൽ രൂപീകരണത്തിൽ ഒലിവിൻ ലാംപ്രോയിറ്റ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു തരം അഗ്നിപർവ്വത ശിലയുണ്ട്.

1979-ൽ ഈ സ്ഥലം കണ്ടെത്തിയതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ ഗവേഷകർ ആർഗിലിലെ പാറകളുടെ തീയതി കണ്ടെത്തി. പ്രാരംഭ ഫലങ്ങൾ അവയുടെ പ്രായം 1.1 നും 1.2 ബില്യൺ വർഷത്തിനും ഇടയിൽ ആണെന്നതാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്. എന്നാൽ കഴിഞ്ഞ വർഷം, ഒരു പുതിയ പഠനത്തിൽ പാറകൾക്ക് 1.3 ബില്യൺ വർഷം പഴക്കമുണ്ട് എന്നും കണ്ടെത്തിയിരുന്നു. ഒരു സൂപ്പർഭൂഖണ്ഡമായ നൂനയുടെ തകർച്ചയുടെ തുടക്കത്തിൽ നിന്നാണ് ആർഗൈൽ രൂപീകരണത്തിൻ്റെ ഉത്ഭവം.

Read also: കണ്ടാൽ വെറും പതിനഞ്ചുവയസ്; യഥാർത്ഥ പ്രായം കുറയ്ക്കാൻ യുവാവിന്റെ ടെക്നിക്!

പിങ്ക് വജ്രങ്ങൾ പിറവിയെടുക്കുന്നത് ടെക്റ്റോണിക് പ്ലേറ്റുകൾ കൂട്ടിയിടിക്കുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന പ്രത്യേക താപത്തിലും സമ്മർദ്ദത്തിലും നിന്നാണ്. ഈ കൂട്ടിയിടികളുടെ പൂർണ്ണ ശക്തിക്ക് മുമ്പുണ്ടായിരുന്ന വജ്രങ്ങളുടെ ക്രിസ്റ്റൽ ലാറ്റിസിനെ വ്യത്യസ്ത പിങ്ക് ഷേഡുകൾ നിറയ്ക്കുന്ന രീതിയിൽ മാറ്റാൻ കഴിയും.

Story highlights- story of argyle mine