രാജേഷ് പിള്ളയുടെ ഓര്‍മ്മയില്‍ ‘ഉയരെ’ സംവിധായകന്‍; ഹൃദയംതൊടും ഈ കുറിപ്പ്

August 6, 2019

രാജേഷ് പിള്ളയെ ഓര്‍മ്മയില്ലേ… എങ്ങനെ മറക്കാനാകും അല്ലേ… മലയാള ചലച്ചിത്രലോകത്ത് ക്രീയാത്മകതയുടെ ഒരു തൂവല്‍ ബാക്കിവെച്ചിട്ടാണ് അദ്ദേഹം വിടപറഞ്ഞത്. അല്ലെങ്കിലും മരണം പലപ്പോഴും രംഗബോധമില്ലാത്ത കോമാളിയാണല്ലോ. രാജേഷ് പിള്ളയെക്കുറിച്ചുള്ള ഓര്‍മ്മകള്‍ പങ്കുവച്ചിരിക്കുകയാണ് ഉയരെ സിനിമയുടെ സംവിധായകന്‍ മനു അശോകന്‍. ഫെയ്‌സ്ബുക്കില്‍ പങ്കുവെച്ച ഒരു കുറിപ്പാണ് ചലച്ചിത്ര ആസ്വാദകര്‍ക്കിടയില്‍ ശ്രദ്ധേയമാകുന്നത്. രാജേഷ് പിള്ളയുടെ ശിഷ്യനാണ് മനു അശോകന്‍.

ആസിഡ് ആക്രമണത്തിന് ഇരയാകുന്ന പെണ്‍കുട്ടിയുടെ അതിജീവന കഥ പറയുന്ന ചിത്രമാണ് ഉയരെ. പാര്‍വ്വതിയാണ് ചിത്രത്തില്‍ കേന്ദ്ര കഥാപാത്രമായെത്തുന്നത്. പാര്‍വ്വതിക്കൊപ്പം ആസിഫ് അലിയും ടൊവിനോയും ചിത്രത്തില്‍ പ്രധാന കഥാപാത്രമായെത്തുന്നുണ്ട്. പല്ലവി എന്ന കഥാപാത്രമായാണ് ഉയരെയില്‍ പാര്‍വ്വതി വേഷമിടുന്നത്. ബോബി സഞ്ജയ് ആണ് ഉയരെ എന്ന ചിത്രത്തിന്റെ രചന നിര്‍വ്വഹിക്കുന്നത്. ചിത്രം നൂറ് ദിനങ്ങള്‍ പിന്നിട്ട അവസരത്തിലാണ് ചിത്രത്തെക്കുറിച്ച് മനോഹരമായൊരു കുറിപ്പ് മനു അശോകന്‍ പങ്കുവച്ചത്.

മനു അശോകന്‍ ഫെയ്‌സ്ബുക്കില്‍ പങ്കുവച്ച കുറിപ്പ്

‘മോന് ഹിന്ദി അറിയാമോ?’ career ലേയും ജീവിതത്തിലെയും വഴിത്തിരിവായ rajeshettante Rajesh Raman Pillai എന്നോടുള്ള ആദ്യത്തെ ചോദ്യം. Traffic Hindi version chief associate director ആയിട്ട് മുംബൈയിലേക്ക്. അഞ്ചാറു വര്‍ഷത്തെ കഷ്ടപ്പാടിനൊടുവില്‍ കിട്ടിയ വലിയ അവസരം .രാജേഷേട്ടനുമായി സിനിമക്കും അപ്പുറത്തുള്ള ബന്ധം. മേഘേച്ചി Mekha Rajesh ്അഛന്‍,രേഘേച്ചി അങ്ങനെപലരും life ലേക് വന്നു.

ആ പടം കഴിഞു, വീണ്ടും മുന്നോട്ട്…. എങ്ങനെയെങ്കിലും സിനിമ ചെയ്യണം എന്ന അപക്വമായ ചിന്തകള്‍, ശ്രമങ്ങള്‍….ആ മനുഷ്യന്‍ പിന്നെയും ട്വിസ്റ്റ് തരാന്‍ വേണ്ടി വിളിച്ചു ‘ ഈ പടം കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നെ ഞാന്‍ ഇനി സിനിമ ചെയ്യുമോ എന്നറിയില്ല , മോന്‍ work ചെയ്യണം എന്‌ടെ കൂടെ’. രാജേഷേട്ടന്‍ടെ അവസാന ചിത്രമായ വേട്ട . Release ന്‍ടെ പിറ്റേദിവസം ഞങ്ങളെ ഒക്കെ പറ്റിച്ച് പിള്ളേച്ചന്‍ പോയി.

Black out ആയി നടക്കുന്ന സമയം. അവള് Sreya Aravind full swing ഇല്‍ support ചെയ്തു.. പാവത്തിന് നല്ല tension ഉണ്ടായിരുന്നു.കൂടെ അച്ഛനമ്മമാരും…അവരൊക്കെ കുറെ കാലമായി ഇതേ ടെന്‍ഷനിലാണ്…ജീവിതത്തിലെ മൂന്നാമത്തെ twist element ഉം കൂടി തന്നിട്ടായിരുന്നു രാജേഷേട്ടന്‍ഴപോയത്. BOBBY & SANJAY. ഏത് പുതുമുഖ സംവിധായകന്റെ യും dream writers…എന്നെപ്പറ്റി നല്ല feedback അവര്‍ക്ക് പിള്ളേച്ചന്‍ കൊടുത്തിരുന്നു. ആദ്യം പരിചയപ്പെട്ടത് സഞ്ജുഏട്ടനെ ആണ്. കഥകള്‍ രണ്ടു മൂന്നെണ്ണം പറഞ്ഞു. .അവര്‍ക്ക് സ്‌ക്രിപ്റ്റ് എഴുതാന്‍ സമയം ഇല്ലാരുന്നു. They were bsuy with some other works. പക്ഷെ ഒരു ദിവസം രാവിലെ എനിക്ക് സഞ്ജുഏട്ടന്‍ടെ call വന്നു. ഞങ്ങള്‍ എഴുതാം മനുവിന് വേണ്ടി എന്ന്…. എണീറ്റൊരോട്ടം ആരുന്നു സഞ്ജുഏട്ടന്‍ടെ ഫ്‌ലാറ്റിലേക്ക്…. സൗഹൃദം ഒക്കെ ഉണ്ടെങ്കിലും എങ്ങനെ ഇവരെ deal ചെയ്യും എന്നറിയില്ലായിരുന്നു.

Trivandrum മാതൃഭൂമി festival of letters ഇല്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ ഞങള്‍ ഒരുമിച്ച് ഒരു യാത്ര. തെറിയുടെ രാഷ്ട്രീയം എന്ന ഒറ്റ സെഷന്‍ …ice breaking സംഭവിക്കാന്‍ അതിലും വലിയ ഒന്നും കിട്ടാനില്ലായിരുന്നു. അതിനു ശേഷം ആണ് ബോബി ചേട്ടനെ Bobby Cherian കിട്ടുന്നത്…രണ്ടും രണ്ട് ഐറ്റം ആണ്….പഠിക്കുന്ന കോളേജ് ഇലെ പ്രോഫസ്സര്‍ ആണ് ബോബി ചേട്ടന്‍ എങ്കില്‍ അതെ കോളേജ് ലെ senior ചേട്ടന്‍ ആണു സഞ്ജുഏട്ടന്‍ …പിന്നെ രണ്ടു പേരുടെയും കൂടെ യാത്രകള്‍…ചര്‍ച്ചകള്‍…അതിലേവിടെയോ ഞങ്ങള്‍ക് കിട്ടിയ സിനിമ … ഉയരെ…

പി വി ഗംഗാധരന്‍ സാറും മക്കളായ ഷേനുഗ Shenuga Jaithilak ഷെഗ്‌ന shegna vijil ഷേര്‍ഗ Sherga Sandeep എന്നീ ചേച്ചിമാരും കൂടെ വന്നപ്പോള്‍ കാര്യം നല്ല സ്‌ട്രോങ്ങ് ആയി. … പാര്‍വതി , ടോവിനോ, ആസിഫ്, സിദ്ധിഖ് ഇക്ക, കറിയാച്ചന്‍ Uncle, പ്രതാപ് പോത്തന്‍ സാര്‍, ഭഗത് മാനുവല്‍ അങ്ങനെ തുടങ്ങി ചെറുതും വലുതുമായ ഒരു പാട് പേര്‍…..എല്ലാവരും ഒരുമിച്ച് നിന്ന 55 shooting days. ..not only days പാതിരാത്രികള്‍ കൂടി…..

ആ കഷ്ടപ്പാട് ന്റെ result …ഉയരെ…റിലീസ് ആയിട്ട് 101 മത്തെ ദിവസം ആണിന്ന്… സ്വപ്നം കണ്ടത്തിനുമപ്പുറം എന്നെ കൊണ്ടെത്തിച്ചതിന്..ഒരു പാട് നന്ദി..നന്ദി..

എന്റെ കുഞ്ഞു െൃലya aravind ( both personal and professional) , കുഞ്ഞി garshya s manu പിള്ളേച്ചന്‍, meghechi, ബോബി ചേട്ടന്‍, സഞ്ജുഏട്ടന്‍ , അഞ്ജനേച്ചി Anjana Nayar .. എന്റെ കൂടെ കട്ടക് നിന്ന എന്റെ direction team, സനീഷ് Saneesh Sebastian, ശ്യാം മാര്‍ Syam Mohan& Syam Shyaman, ശരത്തേട്ടന്‍ Sarath Chandran, എന്റെ ചുട്ടി Nidhin Anand,ശില്‍പ Shilpa Baby, അശ്വിന്‍,കിരണ്‍ ….love you so much guys…നിങ്ങളായിരുന്നു set ലെ എന്‍ടെ ധൈര്യം

പാട്ടു പാടി തോല്‍പ്പിക്കുക ..അതായിരുന്നു ഗോപിച്ചേട്ടന്‍….നീ മുകിലോ ആദ്യം കേട്ടപ്പോ തന്നെ ഞാന്‍ തോറ്റു…പിന്നെ രണ്ടു പാടുകള്‍ bgm, re recording…ഉയരെ യെ വീണ്‍ടും ഉയരത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയത് ഗോപിച്ചെട്ട്‌നടെ music ആണ്….thank you ഗോപിച്ചേട്ടാ ..കൂടെ മിഥുന്‍ and the whole team of sunsaigidi …

ചാലക്കുടി യാത്രയില്‍ എനിക്ക് കിട്ടിയ എന്റെ DOP mukesh Mukesh Muraleedharan, പിന്നെ Mukesh nte പട്ടാളം ഷിനോസ് Shinos Shamsudheen സുമേഷ്, അഖില്‍, കൂടെ focus nte രാജാവ് ദീപക്കെട്ടന്‍ Deepak T എന്തുപറഞ്ഞാലും നോക്കാം ചെയ്യാം എന്നു മാത്രം പറഞ്ഞ് ഒടുവില്‍ വട്ടായി , ആ വട്ട് കാണാതിരിക്കാന്‍ തലയില്‍ തൊപ്പി വെച്ച് നടക്കുന്ന Art director ദിലീപ് Dileep Nath അനീഷേട്ടന്‍ Anish Gopal RC, rony , Manu, തമ്പാന്‍ , രാജേഷ് , ചന്ദ്രന്‍, അജി , രമേശേട്ടന്‍…പിന്നേം ഒരു പാട് പേര്‍…

Shaji Pulpally വേട്ട യില്‍ പരിചയപ്പെട്ടതാണ്. വിളിച്ചപ്പോള്‍ ഓടി വന്നു , make up team shanto, shiju, jeena chechi…. thank you so much. And special effects team , one and only ditry hand studios….Zuby Johal and Rajiv subba, though we have fought in so many occasions, you REALLY did a great job…thank you. കുഞ്ഞപ്പന്‍ പാതാളം, സജി ചേട്ടന്‍, ബിജു ചേട്ടന്‍ , വാസു ഏട്ടന്‍, ജ്യോതിഷ് നന്ദി എന്നെയും കുഞ്ഞുവിന്‍ടെയും Saji Joseph നിങ്ങടെ മുഖത്ത് നോക്കി ചൂടാവാന്‍ കൂടീ പറ്റില്ല…..thank you so much…കൂടെ ബിനു Binu Thomas.. നീ സൂപ്പറാടാ…. ഷമീജ് , രാധാക്‌റഷ്ണന്‍ നന്ദി…

Vfx team Promod Thomas, Nishad Gangadharan, mahesh balakrishnan ഒരുപാട് പണി ഉണ്ടായിട്ടും , ലാസ്റ്റ് സെക്കന്‍ഡ് വരെ ഞാന്‍ പറഞ്ഞ എല്ലാ കറക്ഷന്‍സും ചെയ്തു എന്നെ തെറി വിളിക്കാതെ കൂടെ നിന്നതിന് താങ്ക്യൂ. Shanthi Kumar, Run Ravi , Rathin Radhakrishnan, Jyothish Ayyappan,basodh Basodh T Baburaj, Ratheena Sharshad,
Rafeeq ahammed, Hari Narayanan BK, vijay yesudas, sithara ramakrishnan, Christhakala,sakthsiree gopalan, Ajay Mathew Bani Chand, Vinoj Vasanthakumar, sibi & െൃലejith OLD MONK,subair c p, Sangeetha Janachandran, ajeesh jose, manju gopinath, vazhoor jose,aswathi naduthodi, Antony Pallipattu , Arju Benn,Jayan Poonkulam, ameen , harikrishnan , 4 frames ചേട്ടന്‍മാര്‍ , aries visamaya max Jayan Menon, ad focus, prime focus എല്ലാവര്‍ക്കും നന്ദി

സ്വന്തം പടത്തിന്റെ തിരക്കുണ്‍ടായിട്ട് കൂടി ഒരുപാട് സമയം എനിക്ക് തന്ന എഡിറ്റര്‍ മഹേഷേട്ടന്‍ .. കൂടെ രാത്രിയും, പകലും എപ്പോ വിളിച്ചാലും എണീറ്റ് വര്‍ക് ചെയ്യുന്ന രാഹുല്‍ Rahul Radhakrishnan,…thanks da…ചന്കീഡിപ്പിന്‍ടെ അവസാനനാളുകളില്‍ Trivandrum വിസമയയില്‍ ഓടി നടന്നു മിക്‌സ് ചെയ്ത comrade Vishnu Govind & െൃലesankar , Nixon, Rahul, Mani നന്ദി പറഞ്ഞാലും തീരില്ല… thank you dears

‘ പൈസ നോക്കണ്ട , only result. അതുമാത്രം മതി’ എന്നത് ധൈര്യത്തോടെ എന്നോട് പറഞ്ഞ എന്റെ പ്രൊഡ്യൂസേഴ്‌സ്… എങ്ങനെ ഈ ധൈര്യം കിട്ടി നിങ്ങള്‍ക്ക്, ഒരു പരിചയവുമില്ലാത്ത എനിക്ക് ഈ പടം തരാന്‍
പിന്നെ നിങ്ങളെ പറഞ്ഞിട്ട് കാര്യമില്ല, അച്ഛന്‍ പണ്ടേ ഇതൊക്കെ പഠിപ്പിച്ച് തന്നതാണല്ലൊ.. എത്ര പറഞ്ഞാലും തീരാത്ത നന്ദി ആ അച്ഛനും അമ്മയ്ക്കും ഈ മക്കള്‍ക്കും…

അവസാനമായി ആയി ഈ 101 മത്തെ ദിവസം ഇങ്ങനെ ഒരു പോസ്റ്റ് ഇടാന്‍ എനിക്ക് അവസരം തന്ന , ഉയരെ കണ്ടു ചിരിച്ച , കരഞ്ഞ, ചിന്തിച്ച എല്ലാ പ്രേക്ഷകര്‍ക്കും ഒരായിരം ആയിരം നന്ദി….

(Miss ആയവര്‍ ക്ഷമിക്കുമെന്നു പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു)
ഉയരേ…ഉയരെ
മനു അശോകന്‍????

55