വിശ്വാസത്തിന്റെയും ആഘോഷങ്ങളുടെയും ഈസ്റ്റർ ദിനത്തിൽ ഈസ്റ്റർ എഗ്ഗിന്റെ കഥയറിയാം..

April 9, 2023

ക്രൈസ്തവ വിശ്വാസികളുടെ ഏറ്റവും വലിയ വിശ്വാസങ്ങളുടെയും ആഘോഷങ്ങളുടെയും ദിനമാണ് ഈസ്റ്റർ. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ക്രൈസ്തവർ യേശുവിന്റെ കുരിശുമരണം ഓർക്കുകയും അതിനു ശേഷം മൂന്നാം നാൾ അവന്റെ ഉയർത്തെഴുന്നേൽപ്പ് ആഘോഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ദുഃഖവെള്ളി ദിനം കഴിഞ്ഞു വരുന്ന സന്തോഷത്തിന്റെ ദിനമായാണ് ഈസ്റ്ററിന്റെ കണക്കാക്കുന്നത് . ഈസ്റ്റർ എഗ്ഗുകൾ ഈ ദിനത്തിന്റെ സവിശേഷതകളിൽ ഒന്നാണ്.ഈസ്റ്റർ മുട്ടകൾ പാസ്ചൽ എഗ്ഗുകൾ എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു.

മെസപ്പൊട്ടോമിയയിലെ ആദ്യകാല ക്രിസ്ത്യാനികൾ ഈസ്റ്ററിന് ശേഷമുള്ള കാലഘട്ടത്തിൽ മുട്ടകൾക്ക് ചായം പൂശിയിരുന്നു. ഈ സമ്പ്രദായം ഓർത്തഡോക്സ് സഭകൾ സ്വീകരിക്കുകയും അവിടെ നിന്ന് പടിഞ്ഞാറൻ യൂറോപ്പിലേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും ചെയ്തു. മുട്ടകൾ പുതിയ ജീവിതത്തെയും പുനർജന്മത്തെയും പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. ഈ പുരാതന ആചാരം ഈസ്റ്റർ ആഘോഷങ്ങളിൽ ലയിപ്പിച്ചതായി കരുതപ്പെടുന്നു.മുട്ടകൾ പൊതുവെ ഫലഭൂയിഷ്ഠതയുടെയും പുനർജന്മത്തിന്റെയും പരമ്പരാഗത പ്രതീകമായിരുന്നു. ഈസ്റ്റർ മുട്ടകൾ യേശുവിന്റെ ശൂന്യമായ ശവകുടീരത്തെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു , അതിൽ നിന്ന് യേശു ഉയിർത്തെഴുന്നേറ്റു . കൂടാതെ ക്രിസ്തുവിന്റെ ക്രൂശീകരണ സമയത്ത് ചൊരിയപ്പെട്ട രക്തത്തിന്റെ സ്മരണയ്ക്കായി” ഈസ്റ്റർ മുട്ടകളിൽ ചുവപ്പ് നിറത്തിൽ കറ പുരട്ടുന്നത് ഒരു പുരാതന പാരമ്പര്യമായിരുന്നു.

ഇതിനും പുറമെ ഈസ്റ്റർ എഗ്ഗുകളെക്കുറിച്ചു നിരവധി കഥകൾ പറഞ്ഞു കേൾക്കാനാകും. ദുഃഖവെള്ളിയാഴ്ചയിൽ ഇടുന്ന മുട്ടകൾ 100 വർഷം സൂക്ഷിച്ചാൽ വജ്രമായി മാറുമെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു. ദുഃഖവെള്ളിയാഴ്‌ചയിൽ പാകം ചെയ്‌തതും ഈസ്റ്റർ ദിനത്തിൽ കഴിക്കുന്നതുമായ മുട്ടകൾ പ്രത്യുൽപാദനശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും പെട്ടെന്നുള്ള മരണം തടയുകയും ചെയ്യുമെന്ന് ചിലർ കരുതി.ഈസ്റ്റർ മുട്ടയുടെ ഈ ആചാരം, പല സ്രോതസ്സുകളും അനുസരിച്ച്, മെസൊപ്പൊട്ടേമിയയിലെ ആദ്യകാല ക്രിസ്ത്യാനികളിൽ നിന്ന് കണ്ടെത്താനാകും , അവിടെ നിന്ന് ഓർത്തഡോക്സ് സഭകൾ വഴി കിഴക്കൻ യൂറോപ്പിലേക്കും സൈബീരിയയിലേക്കും പിന്നീട് കത്തോലിക്കാ, പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് സഭകൾ വഴി യൂറോപ്പിലേക്കും വ്യാപിച്ചു . ഈസ്റ്റർ മുട്ടകളുടെ ആചാരത്തിന്റെ വേരുകൾ നോമ്പുകാലത്ത് മുട്ടകൾ നിരോധിക്കുന്നതിൽ നിന്നുമാണെന്നാണ് മധ്യകാല പണ്ഡിതന്മാരുടെ നിഗമനം.

Read also: ഗൗരവക്കാരൻ സ്റ്റേഷൻ മാസ്റ്റർ; കൗതുകമുണർത്തി മികാൻ എന്ന ക്യാറ്റ് മാസ്റ്റർ

നിറമുള്ള ഫോയിൽ പൊതിഞ്ഞ ചോക്ലേറ്റ് മുട്ടകൾ , കൈകൊണ്ട് കൊത്തിയെടുത്ത മരമുട്ടകൾ, അല്ലെങ്കിൽ ചോക്ലേറ്റ് പോലുള്ള പലഹാരങ്ങൾ നിറച്ച പ്ലാസ്റ്റിക് മുട്ടകൾ എന്നിവ യഥാർത്ഥ മുട്ടയ്ക്ക് പകരം വയ്ക്കുന്നത് ചില സ്ഥലങ്ങളിലെ ഒരു ആധുനിക ആചാരമാണ് .എഗ്ഗ് ഹണ്ട് പോലുള്ള കളികൾ കുട്ടികൾക്കായി ഈസ്റ്ററിനു ഉള്ളതാണ്. വേവിച്ച കോഴിമുട്ടകൾ, ചോക്കലേറ്റ് മുട്ടകൾ, അല്ലെങ്കിൽ മിഠായികൾ അടങ്ങിയ കൃത്രിമ മുട്ടകൾ എന്നിവയായിരിക്കാം അലങ്കരിച്ച മുട്ടകൾ കുട്ടികൾക്കായി ഒളിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു ഗെയിമാണ് എഗ്ഗ് ഹണ്ട് . മുട്ടകൾ പലപ്പോഴും വലിപ്പത്തിൽ വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, വീടിനകത്തും പുറത്തും മറഞ്ഞിരിക്കാം. വേട്ട അവസാനിച്ചാൽ, ഏറ്റവും കൂടുതൽ മുട്ടകൾ ശേഖരിക്കുന്നതിനോ വലുതോ ചെറുതോ ആയ മുട്ടക്കോ സമ്മാനങ്ങൾ നൽകും .

Story highlights- easter egg story