40 മിനിറ്റ് മുതൽ ഒരു മണിക്കൂർ വരെ; കുട്ടികളിലെ സ്‌മാർട്ട്‌ഫോൺ സ്‌ക്രീൻ സമയത്തിന്റെ പരിധി കുറയ്ക്കാൻ ചൈന

August 18, 2023

18 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവരുടെ സ്മാർട്ട്‌ഫോൺ സ്‌ക്രീൻ സമയം പ്രതിദിനം പരമാവധി രണ്ട് മണിക്കൂറായി പരിമിതപ്പെടുത്തുന്ന നിയമങ്ങൾ നിർദേശിച്ച് ചൈനീസ് റെഗുലേറ്റർമാർ. വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ശക്തമായ സൈബർസ്‌പേസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ ഓഫ് ചൈന (സിഎസി) തയ്യാറാക്കിയ സമൂലമായ കരട് നിയമങ്ങൾ രാജ്യത്തിന്റെ ഡിജിറ്റൽ ജീവിതത്തിന്റെ കൂടുതൽ ഭാഗങ്ങളിൽ നിയന്ത്രണം ചെലുത്താനുള്ള നീക്കം കൂടിയാണ്.

18 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവർ ആപ്പുകളിലേക്കും സ്‌മാർട്ട്‌ഫോണുകളിലേക്കുമുള്ള ആസക്തി തടയാനും തടയാനുമുള്ള ചൈനീസ് അധികാരികളുടെ വിപുലമായ നീക്കമാണ് സിഎസിയുടെ കരട് നിയമങ്ങൾ. 2021-ൽ ചൈന 18 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കൗമാരക്കാരെ ആഴ്ചയിൽ മൂന്ന് മണിക്കൂറിലധികം ഓൺലൈൻ വിഡിയോ ഗെയിമുകൾ കളിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് പരിമിതപ്പെടുത്തുന്ന നിയന്ത്രണം കൊണ്ടുവന്നിരുന്നു.

സ്‌മാർട്ട്‌ഫോണുകൾക്ക് 18 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവർക്കായി ഒരു “മൈനർ മോഡ്” ഉണ്ടായിരിക്കണമെന്ന് ഡ്രാഫ്റ്റ് ചെയ്‌ത നിയമങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. കുട്ടികൾ എന്താണ് കാണുന്നതെന്ന് മാതാപിതാക്കൾക്ക് മോണിറ്റർ ചെയ്യാൻ സാധിക്കും. ഉപയോക്താവിന്റെ പ്രായത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ഉള്ളടക്കം കാണിക്കാൻ ഇന്റർനെറ്റ് സേവന ദാതാക്കളെ ഇത് അനുവദിക്കുകയും ചെയ്യും. മൂന്ന് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികൾക്ക് പാട്ടുകളും ഓഡിയോ ഫോക്കസ് ഉള്ളടക്കവും കാണിക്കണം. 12 നും 16 നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവർക്ക് വിദ്യാഭ്യാസപരവും വാർത്തകളും കാണാം.

കുട്ടികളുടെ ശാരീരികവും മാനസികവുമായ ആരോഗ്യത്തിന് ഹാനികരമോ ആസക്തി ഉളവാക്കുന്നതോ ആയ സേവനങ്ങൾ നൽകരുതെന്ന് CAC ഓൺലൈൻ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. CAC യുടെ കരട് നിയമങ്ങൾ കുട്ടികളെ വ്യത്യസ്ത പ്രായപരിധികളായി വിഭജിക്കുകയും അവരുടെ പ്രായത്തെ ആശ്രയിച്ച് വ്യത്യസ്ത നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

എട്ട് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികൾ അവരുടെ സ്മാർട്ട്‌ഫോണിൽ ഒരു ദിവസം പരമാവധി 40 മിനിറ്റ് ആണ് ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുന്നത്. എട്ട് വയസ്സിന് മുകളിലുള്ള, എന്നാൽ 16 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികൾക്ക് പ്രതിദിനം ഒരു മണിക്കൂറിൽ കൂടുതൽ ഫോൺ ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയില്ല. 16 നും 17 നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവർക്ക് പരമാവധി രണ്ട് മണിക്കൂർ ഹാൻഡ്‌സെറ്റ് ഉപയോഗിക്കാം.

read Also: വിദ്യാസാഗർ റൗണ്ടിൽ വിസ്മയിപ്പിച്ച് വാക്കുട്ടി- വിഡിയോ

ഫോണുകൾ രാത്രി 10 മണി മുതൽ അടുത്ത ദിവസം രാവിലെ 6 മണി വരെ കുട്ടികൾക്ക് നൽകരുത്. നിയന്ത്രിത വിദ്യാഭ്യാസ ഉൽപ്പന്നങ്ങളോ എമർജൻസി സേവന ആപ്ലിക്കേഷനുകളോ നിയന്ത്രിച്ചിട്ടില്ലാത്തതിനാൽ ഈ സമയങ്ങളിൽ നിന്ന് ചില ഇളവുകൾ ഉണ്ട്. നിലവിൽ ഈ നിയമം ഇതുവരെ പാസാക്കിയിട്ടില്ല, പൊതുജനാഭിപ്രായത്തിന് തുറന്നിരിക്കുകയാണ്.

Story highlights-CHINA TO LIMIT KIDS SCREEN TIME