ഓരോ നാട്ടിലും ക്രിസ്മസ് ട്രീയ്ക്ക് പറയാൻ ഓരോ കഥ!

December 21, 2023

പലതരം ചരിത്രങ്ങളും വിശേഷങ്ങളും ഒക്കെ ഒത്തിണങ്ങിയ ആഘോഷവേളയാണ് ക്രിസ്മസ്. പല ഐതീഹ്യങ്ങൾ, ആചാരങ്ങളൊക്കെ ഈ ദിവസവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അനുഷ്‌ഠിക്കാറുണ്ട്. പുൽക്കൂട്, അലങ്കാരങ്ങൾ എന്നിവയ്‌ക്കെല്ലാം പ്രത്യേകം കഥകളുണ്ട്. അങ്ങനെയെങ്കിൽ എന്താണ് ക്രിസ്മസ് ട്രീയുടെ ചരിത്രം എന്നറിയാമോ? പുരാതന ഈജിപ്തിലെയും റോമിലെയും എവർഗ്രീൻ ചെടികളുടെ ഉപയോഗം മുതൽ 1800-കളിൽ അമേരിക്കയിലേക്കുള്ള മെഴുകുതിരി കത്തിച്ച മരങ്ങളുടെ ജർമ്മൻ പാരമ്പര്യങ്ങൾ വരെ ക്രിസ്തുമസ് ട്രീകളുടെ ചരിത്രത്തിന് നിരവധി വേരുകളുണ്ട്.

ക്രിസ്തുമതത്തിന്റെ ആവിർഭാവത്തിന് വളരെ മുമ്പുതന്നെ, വർഷം മുഴുവനും പച്ചയായി നിലനിന്നിരുന്ന ചെടികൾക്കും മരങ്ങൾക്കും ശൈത്യകാലത്ത് ആളുകൾക്ക് ഒരു പ്രത്യേക പ്രാധാന്യമുണ്ടായിരുന്നു. ഇന്ന് ആളുകൾ ക്രിസ്മസിന് പൈൻ പോലുള്ള മരങ്ങൾ കൊണ്ട് തങ്ങളുടെ വീടുകൾ അലങ്കരിക്കുന്നതുപോലെ, പലറം പുരാതന കാലത്ത് തങ്ങളുടെ വാതിലുകളിലും ജനലുകളിലും എവർഗ്രീൻ മരത്തിന്റെ കൊമ്പുകൾ തൂക്കിയിടുന്ന പതിവുണ്ടായിരുന്നു. പല രാജ്യങ്ങളിലും എവർഗ്രീൻ ചെടി മന്ത്രവാദിനികൾ, പ്രേതങ്ങൾ, ദുരാത്മാക്കൾ, രോഗം എന്നിവയെ അകറ്റി നിർത്തുമെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെട്ടു.

വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ, വർഷത്തിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ പകലും ദൈർഘ്യമേറിയ രാത്രിയും ഡിസംബർ 21 അല്ലെങ്കിൽ ഡിസംബർ 22 ന് വരുന്നു, ഇതിനെ ശൈത്യകാല അറുതി എന്ന് വിളിക്കുന്നു. സൂര്യൻ ഒരു ദൈവമാണെന്നും എല്ലാ വർഷവും ശീതകാലം വരുന്നുവെന്നും സൂര്യദേവൻ ഈ സമയത്ത് രോഗിയും ബലഹീനനുമായിരിക്കുമെന്നും പുരാതന ജനങ്ങൾ വിശ്വസിച്ചിരുന്നു . അവസാനം സൂര്യദേവൻ സുഖം പ്രാപിക്കാൻ തുടങ്ങുമെന്നതിനാൽ അവർ അറുതി ദിനം ആഘോഷിച്ചു. എവർഗ്രീൻ മരത്തിന്റെ കൊമ്പുകൾ സൂര്യദേവൻ ശക്തനാകുമ്പോൾ വീണ്ടും വളരുകയും വേനൽ തിരിച്ചുവരുകയും ചെയ്യുന്ന എല്ലാ പച്ച സസ്യങ്ങളെയും ഓർമ്മപ്പെടുത്തി.

പ്രാചീന ഈജിപ്തുകാർ രാ എന്ന ദൈവത്തെ ആരാധിച്ചിരുന്നു, പരുന്തിന്റെ തലയും കിരീടത്തിൽ സൂര്യനെ ജ്വലിക്കുന്ന ഡിസ്കും ധരിച്ചിരുന്ന ദൈവമാണിത്. ശൈത്യകാല അറുതിയിൽ റാ രോഗത്തിൽ നിന്ന് കരകയറാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ, ഈജിപ്തുകാർ അവരുടെ വീടുകളിൽ പച്ച ഈന്തപ്പനകളും പാപ്പിറസുകളും കൊണ്ട് നിറച്ചു, ഇത് മരണത്തിന് മേൽ ജീവിതത്തിന്റെ വിജയത്തെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു. ഇങ്ങനെ ക്രിസ്റ്മസിന് പച്ച മരങ്ങളുടെ സാന്നിധ്യം ഇങ്ങനെയാണ് തുടങ്ങിയതെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു.

ഓരോ നാട്ടിലും ഓരോ ഉദ്ദേശങ്ങളിലാണ് ക്രിസ്മസ് ട്രീ ഒരുക്കുന്നത്. ലോകത്തിലെ കൃത്രിമ ക്രിസ്മസ് മരങ്ങളിൽ 80 ശതമാനവും ചൈനയിലാണ് നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്, എന്നാൽ ചൈനക്കാരിൽ വളരെ ചെറിയൊരു ഭാഗം മാത്രം ക്രിസ്മസ് ഒരു മതപരമായ അവധിയായി ആഘോഷിക്കുന്നു. പലപ്പോഴും കൃത്രിമ മരങ്ങൾ സ്ഥാപിക്കുന്നവർ പേപ്പർ ചങ്ങലകളും വിളക്കുകളും കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ചിരിക്കുന്നു.

read also: ഏറ്റവും വേഗതയേറിയ റോബോട്ട് സ്പ്രിന്ററായി ചരിത്രം സൃഷ്ഠിച്ച് ‘ഹൗണ്ട്’

ക്രിസ്മസ് ആഘോഷിക്കുന്ന ഭൂരിഭാഗം ജാപ്പനീസ് ആളുകൾക്കും ഇത് അവരുടെ കുട്ടികളുടെ സ്നേഹത്തിനായി സമർപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു മതേതര അവധിയാണ്. ക്രിസ്മസ് മരങ്ങൾ ചെറിയ കളിപ്പാട്ടങ്ങൾ, പാവകൾ, പേപ്പർ ആഭരണങ്ങൾ, സ്വർണ്ണ പേപ്പർ ഫാനുകൾ, വിളക്കുകൾ, കാറ്റ് മണികൾ എന്നിവ കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ചിരിക്കുന്നു. മരക്കൊമ്പുകൾക്കിടയിൽ മിനിയേച്ചർ മെഴുകുതിരികളും സ്ഥാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ ആഭരണങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് ഒറിഗാമി ക്രെയിൻ.

Story highlights- christmas tree history