ഓരോ മണിക്കൂറിലും ഉരുകുന്നത് 30 മില്യൺ ടൺ ഐസ്; 20 ശതമാനത്തിലധികം മഞ്ഞുപാളികൾ അപ്രത്യക്ഷ്യമായി ഗ്രീൻലാൻഡ്

January 25, 2024

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം ഭൂമിയുടെ ഓരോ മുക്കിലും മൂലയിലുമുണ്ടാക്കുന്ന മാറ്റങ്ങൾ വളരെ വലുതാണ്. ഇതുമൂലം 1990-കൾ മുതൽ ഗ്രീൻലാൻഡിലെ വിസ്തൃതമായ ഹിമപാളികൾ ഭയപ്പെടുത്തുന്ന രീതിയിൽ ഉരുകുകയാണ്. അന്റാർട്ടിക്കയിലെ മഞ്ഞുപാളികളും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഹിമാനികളും ഒരുപോലെ അനുഭവയ്ക്കുകയാണ് ഈ അവസ്ഥ. ഇപ്പോൾ, ഒരു പുതിയ പഠനം വെളിപ്പെടുത്തുന്നത് ഗ്രീൻലാൻഡിലെ മഞ്ഞുപാളിയുടെ 20 ശതമാനം മുൻകാല കണക്കുകൾ കാണിക്കുന്നതിനേക്കാൾ കൂടുതൽ അപ്രത്യക്ഷമായി എന്നാണ്. കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി മൂലം ഗ്രീൻലാൻഡ് ഐസ് ക്യാപ്പിൽ മണിക്കൂറിൽ ശരാശരി 30 മില്യൺ ടൺ ഐസ് നഷ്ടപ്പെടുന്നതായി ഒരു പഠനം വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. ഇത് മുമ്പ് കരുതിയിരുന്നതിനേക്കാൾ 20% കൂടുതലാണ്.

ആഗോളതാപനത്തിന്റെ ഫലമായി ഗ്രീൻലാൻഡിൽ നിന്നുള്ള വലിയ ഹിമ നഷ്ടം പതിറ്റാണ്ടുകളായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. മഞ്ഞുപാളിയുടെ ഉയരം അല്ലെങ്കിൽ ഗുരുത്വാകർഷണ ഡാറ്റ വഴി അതിന്റെ ഭാരം അളക്കുന്നത് പോലുള്ള സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ വഴി മഞ്ഞിന്റെ നഷ്ടം നിർണ്ണയിക്കുന്നതിന് സഹായിക്കും. എന്നാൽ, ദ്വീപിന് ചുറ്റുമുള്ള ഇടുങ്ങിയ ഫ്‌ജോർഡുകളിൽ സമുദ്രനിരപ്പിന് താഴെയുള്ള ഹിമാനികൾ ഉരുകുന്നത് ശാസ്ത്രലോകത്തിനും കണക്കാക്കാനാവില്ല. പഠനത്തിൽ, 1985 മുതൽ 2022 വരെ എല്ലാ മാസവും ഗ്രീൻലാൻഡിലെ നിരവധി ഹിമാനികളുടെ അവസാന സ്ഥാനം നിർണ്ണയിക്കാൻ ശാസ്ത്രജ്ഞർ ഉപഗ്രഹ ഫോട്ടോകൾ വിശകലനം ചെയ്തു. ഇത് വലിയതോതിലുള്ള വ്യാപകമായ ചുരുങ്ങൽ കാണിച്ചു, മൊത്തത്തിൽ നഷ്ടപ്പെട്ട ഐസ് ഒരു ട്രില്യൺ ടൺ ആയി.

പഠനത്തിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ള 200-ലധികം ഹിമാനികളിൽ ഒരു ഹിമാനി മാത്രമേ 1985 മുതൽ വികസിച്ചിട്ടുള്ളൂ. മറ്റിടങ്ങളിൽ നഷ്ടങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് അതിന്റെ നേട്ടങ്ങൾ വളരെ കുറവായിരുന്നു.

ഗ്രീൻലാൻഡിന്റെ അധിക മഞ്ഞുനഷ്ടം മറ്റ് കാരണങ്ങളാലും പ്രധാനമാണ്. വടക്കൻ അറ്റ്ലാന്റിക്കിലേക്ക് ഒഴുകുന്ന ശുദ്ധജലത്തിന്റെ ഈ അധിക സ്രോതസ്സ്, അറ്റ്ലാന്റിക് മെറിഡിയൽ ഓവർടേണിംഗ് സർക്കുലേഷൻ (അമോക്) എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന സമുദ്ര പ്രവാഹങ്ങളുടെ തകർച്ചയെ അർത്ഥമാക്കുന്നു. മനുഷ്യരാശിക്ക് ഗുരുതരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കുന്ന അവസ്ഥയിലേക്ക് നയിക്കും എന്നാണ് ചില ശാസ്ത്രജ്ഞർ ആശങ്കപ്പെടുന്നത്.

Read also: ആകെയുള്ള പാനി പൂരി സ്റ്റാൾ ബൈക്കിൽ കെട്ടി കൊണ്ടുനടന്ന ബിടെക്കുകാരി; ഇന്ന് 40 ഇടങ്ങളിൽ ബിസിനസ്, സ്റ്റാൾ കൊണ്ടുനടക്കുന്നത് മഹീന്ദ്ര ഥാറിൽ!

ഐസ് ഉരുകുമ്പോൾ, അത് സമുദ്രത്തിലേക്ക് ഗണ്യമായ അളവിൽ ശുദ്ധജലം ചേർക്കുന്നു, അറ്റ്ലാന്റിക് മെറിഡിയണൽ ഓവർടേണിംഗ് സർക്കുലേഷൻ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന സമുദ്ര പ്രവാഹങ്ങളുടെ ഒരു പ്രധാന സംവിധാനത്തെ ഇത് ദുർബലപ്പെടുത്താൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഈ സംവിധാനത്തിൽ ഗൾഫ് സ്ട്രീം ഉൾപ്പെടുന്നു, ഇത് യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സിന്റെ തെക്കുകിഴക്കൻ തീരത്തും അറ്റ്ലാന്റിക് സമുദ്രം കടന്ന് യൂറോപ്പിലേക്കും ചൂടുള്ള ഉഷ്ണമേഖലാ ജലത്തെ എത്തിക്കുന്നു, ഇത് അവിടെ താരതമ്യേന നേരിയ താപനിലയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു.

Story highlights- Greenland losing 30m tonnes of ice an hour