‘ചിത്രം പോൽ മനോഹരം, എന്നാൽ നിറം ചാലിച്ചത് പ്രകൃതി’; റെയ്‌ൻബോ കുന്നുകൾ തീർക്കുന്ന വിസ്മയം!

January 16, 2024

ചൈനയിലെ ഗാൻസു പ്രവിശ്യയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന അതിശയകരമായ ഒരു ഭൗമശാസ്ത്ര വിസ്മയമാണ് ഷാങ്യെ ഡാൻസിയ (Zhangye Danxia) അഥവാ റെയ്‌ൻബോ കുന്നുകൾ എന്നറിയപ്പെടുന്നത്. ഒരു ചിത്രകാരൻ വരച്ച പടം പോലെ അതിമനോഹരമായ നിറങ്ങളുള്ള പാറക്കൂട്ടങ്ങലാൽ പ്രശസ്തമാണ് ഇവിടം. (The extraordinary beauty of Zhangye Danxia Mountains)

ഈ അസാധാരണമായ ഭൂപ്രകൃതി ഏകദേശം 510 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ (197 ചതുരശ്ര മൈൽ) വിസ്തൃതിയിൽ വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്നു. ഇത് ഷാങ്യെ നാഷണൽ ജിയോപാർക്കിന്റെ ഭാഗമാണ്. ദശലക്ഷക്കണക്കിന് വർഷത്തെ ഭൗമശാസ്ത്ര പ്രക്രിയകളാൽ രൂപപ്പെട്ട ഉയർന്ന പാറക്കെട്ടുകൾ, ആഴത്തിലുള്ള താഴ്‌വരകൾ, കുത്തനെയുള്ള ബഹുവർണ്ണ പാറക്കൂട്ടങ്ങൾ എന്നിവയാണ് ഡാൻസിയ ലാൻഡ്‌ഫോമിന്റെ സവിശേഷതകൾ.

Read also: ‘അഞ്ച് നിറങ്ങളുള്ള നദി’; ആഴങ്ങളിൽ മഴവില്ല് തീർക്കുന്ന കാനോ ക്രിസ്‌റ്റെയ്‌ൽസ്‌!

കാലക്രമേണ മണ്ണൊലിപ്പിലൂടെ വെളിപ്പെട്ട വിവിധ ധാതു നിക്ഷേപങ്ങളുടെ ഫലമാണ് പാറകളുടെ വ്യത്യസ്തമായ നിറം. ഇരുമ്പ്, ധാതുക്കൾ തുടങ്ങിയ വിവിധ നിറങ്ങളിലുള്ള മണൽക്കല്ലുകളുടെയും ധാതുക്കളുടെയും പാളികൾ, തീവ്രമായ ചുവപ്പ്, ഓറഞ്ച്, മഞ്ഞ, പച്ച, നീല നിറങ്ങളിലുള്ള പാറകൾ ഉണ്ടാകാൻ കാരണമാകുന്നു. സൂര്യോദയത്തിനും സൂര്യാസ്തമയത്തിലും ഈ പാറക്കെട്ടുകളുടെ ഭംഗി വർധിക്കും.

ഭൂഗർഭശാസ്ത്രജ്ഞരും ഗവേഷകരും ഇവിടുത്തെ തനതായ ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ രൂപങ്ങൾ പഠിക്കുന്നതിനും അതിന്റെ പിന്നിലുള്ള രഹസ്യങ്ങൾ അനാവരണം ചെയ്യുന്നതിനുമായി ആകർഷിക്കപ്പെടുന്നു.

ഷാങ്യെ ഡാൻസിയ (Zhangye Danxia) പ്രകൃതിയിൽ കാണപ്പെടുന്ന ശ്രദ്ധേയമായ സൗന്ദര്യത്തിന്റെയും വൈവിധ്യത്തിന്റെയും തെളിവായി നിലകൊള്ളുന്നു. അതിന്റെ ഊർജ്ജസ്വലമായ നിറങ്ങൾ, പ്രകൃതിദൃശ്യങ്ങൾ, ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ പ്രാധാന്യങ്ങൾ എന്നിവ ഏവർക്കും ആകർഷകമായ ദൃശ്യാനുഭവവും സമ്മാനിക്കുന്നു.

Story highlights: The extraordinary beauty of Zhangye Danxia Mountains