‘അമ്പരക്കണ്ട, സത്യമാണ്’; ഇത് അടിമുടി ഉപ്പ് മൂടിയൊരു ഹോട്ടൽ!

February 11, 2024

നിർമ്മാണം കൊണ്ടും, രൂപത്തിലും ഭാവത്തിലും നമ്മെ അമ്പരപ്പിക്കുന്ന പല കെട്ടിടങ്ങളും രാജ്യത്തിന് അകത്തും പുറത്തുമുണ്ട്. എന്നാൽ ബൊളീവിയയിലെ സലാർ ഡി യുയുനിയിലെ ഒരു ഹോട്ടലിന് വെറൈറ്റി അൽപ്പം കൂടുതലാണ്. (The Iconic Salt Hotel in Bolivia)

12,000 അടി ഉയരത്തിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന, 4,000 ചതുരശ്ര മൈൽ വിസ്തൃതിയുള്ള വിസ്തൃതമായ ഈ കെട്ടിടം ഒറ്റനോട്ടത്തിൽ കണ്ടാൽ മഞ്ഞ് മൂടി നിൽക്കുകയാണെന്നേ തോന്നൂ. പക്ഷേ പൂർണ്ണമായും ഉപ്പ് കൊണ്ട് നിർമിച്ച ഈ ഹോട്ടൽ സലാർ ഡി യുയുനിയിൽ ഏറ്റവും മികച്ച താമസസൗകര്യം ഒരുക്കുന്ന ഒരിടമാണ്.

തറയും ചുവരുകളും മുതൽ ഫർണിച്ചറുകൾ, മേൽത്തട്ട്, ശിൽപങ്ങൾ തുടങ്ങി എല്ലാമെല്ലാം ഇവിടെ ഉപ്പുകൊണ്ടാണ് നിർമിച്ചിരിക്കുന്നത്. 1998-ൽ ഹോട്ടലുടമയായ ജുവാൻ ക്വസാഡ വാൽഡ ഒരു ഉപ്പ് ഹോട്ടൽ നിർമ്മിക്കാൻ പോകുന്നു എന്ന് പറഞ്ഞപ്പോൾ എല്ലാവരുടെയും മുഖത്ത് ചോദ്യങ്ങൾ മാത്രമായിരുന്നു.

Read also: 30 വർഷം നീണ്ട സൗഹൃദം; വിശ്രമജീവിതം ചെലവഴിക്കാൻ സുഹൃത്തുക്കൾ നിർമിച്ച പട്ടണം!

ഇന്ന് ജുവാന്റെ മകൾ ലൂസിയയാണ് ക്യുസാഡ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത്. വർഷം മുഴുവനും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള അതിഥികളെ ആകർഷിക്കുന്ന പ്രദേശത്തെ ഏറ്റവും ആവശ്യക്കാരുള്ളതും ആഡംബരപൂർണവുമായ താമസസൗകര്യങ്ങളിലൊന്നാണ് പാലാസിയോ ഡി സാൽ.

ഹോട്ടലിൻ്റെ ഘടനയിൽ മാറ്റങ്ങൾ ഉണ്ടാകാതിരിക്കാൻ നടത്തിപ്പുകാർ ഏറെ ശ്രദ്ധ ചെലുത്താറുണ്ട്. നവംബർ മുതൽ ഏപ്രിൽ വരെയുള്ള മഴക്കാലത്ത്, ഈർപ്പം കാരണം ഹോട്ടൽ ഘടനാപരമായ വെല്ലുവിളികൾ നേരിടാറുണ്ട്. ഈ അസാധാരണമായ സ്വത്ത് സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി ചില അറ്റകുറ്റപ്പണികളും ഹോട്ടലിൻ്റെ പല ഭാഗങ്ങളും മാറ്റിസ്ഥാപിക്കേണ്ടതായുമുണ്ട്.

Story highlights: The Iconic Salt Hotel in Bolivia