ബെംഗളൂരുവിൽ നിഴലില്ലാതെ ഒരുദിനം- സീറോ ഷാഡോ ദിനത്തിന്റെ പ്രത്യേകത

April 24, 2024

‘സീറോ ഷാഡോ ഡേ’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു പ്രതിഭാസത്തിന് സാക്ഷ്യം വഹിച്ചിരിക്കുകയാണ് ബെംഗളൂരു നിവാസികൾ. ഉച്ചയ്ക്ക് 12:17 നും 12:23 നും ഇടയിലുള്ള ഹ്രസ്വമായ നിമിഷത്തേക്ക് നിഴലുകൾ അപ്രത്യക്ഷമാകുന്ന പ്രതിഭാസമാണ് ഇത്.

13.0 ഡിഗ്രി വടക്ക് അക്ഷാംശത്തിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ബെംഗളൂരുവിൽ വർഷത്തിൽ രണ്ടുതവണ ഈ പ്രതിഭാസം അനുഭവപ്പെടുന്നു. സാധാരണയായി ഏപ്രിൽ 24 അല്ലെങ്കിൽ 25 നും ഓഗസ്റ്റ് 18 നും ഇടയിലാണ് ഈ പ്രതിഭാസം അനുഭവപ്പെടുന്നത്. ഇത് സാധാരണയായി എല്ലാ വർഷവും മാർച്ച്, സെപ്തംബർ മാസങ്ങളിൽ ആണ് കാണുന്നത്.

ഈ കാലയളവിൽ, സൂര്യൻ തലയ്ക്ക് മുകളിൽ വിന്യസിക്കും, ഇത് ലംബമായി വസ്തുക്കൾക്ക് നിഴൽ വീഴ്ത്താൻ ഇടയാക്കും. സീറോ ഷാഡോ ഡേ സംഭവിക്കുന്നത്, ആകാശത്തിലെ സൂര്യൻ്റെ സ്ഥാനം കൃത്യമായി ഉച്ചസ്ഥായിയിൽ ആയിരിക്കുമ്പോഴാണ്, അതായത് അത് ഒരു പ്രത്യേക അക്ഷാംശത്തിന് മുകളിലാകുമ്പോഴാണ്. ഈ, സ്ഥാനം സൂര്യൻ്റെ കിരണങ്ങൾ ഒരു പൂർണ്ണമായ 90-ഡിഗ്രി കോണിൽ നിലത്തു പതിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. അതിനാൽ നിവർന്നുനിൽക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് പോലും നിഴൽ ഇല്ലാതാക്കുന്നു.

Read also: ‘അൽപമെങ്കിലും മനസാക്ഷിയുണ്ടെങ്കിൽ, ഞാനെന്ത് അപരാധമാണ് ചെയതത്’ ; കുറിപ്പുമായി ‘റാം C/O ആനന്ദി’ രചയിതാവ്

+23.5 നും -23.5 ഡിഗ്രി അക്ഷാംശത്തിനും ഇടയിലുള്ള സ്ഥലങ്ങളിൽ വർഷത്തിൽ രണ്ടുതവണ സംഭവിക്കുന്ന ഒരു അപൂർവ ആകാശ പ്രതിഭാസമാണിത്. സൂര്യൻ ആകാശത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്ഥാനത്ത് എത്തുമ്പോൾ എല്ലാ വസ്തുക്കളുടെയും ജീവജാലങ്ങളുടെയും നിഴലുകൾ അപ്രത്യക്ഷമാകുന്നു. അസ്‌ട്രോണമിക്കൽ സൊസൈറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, സൂര്യൻ നേരിട്ട് ഉന്നതസ്ഥാനത്ത് ആയിരിക്കുമ്പോൾ, ഒരു വസ്തുവിലും അത് നിഴൽ വീഴ്ത്തുന്നില്ല. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിൽ 25 നും ഓഗസ്റ്റ് 18 നും ബംഗളൂരുവിൽ സീറോ ഷേഡ് ദിനമായിരുന്നു.

Story highlights- zero shadow day 2024