നന്നായി കരയുന്ന കുഞ്ഞ് വിജയി; കുട്ടികളെ കരയിച്ച സുമോ ഗുസ്തിക്കാർ- നാനൂറ് വർഷം പഴക്കമുള്ള വേറിട്ടൊരു ഉത്സവം

May 9, 2024

ഓരോ നാടും അതിന്റെ തനതായ പാരമ്പര്യങ്ങളും ആചാരങ്ങളും നിലനിർത്തുന്നതിൽ വളരെയധികം ശ്രദ്ധപുലർത്താറുണ്ട്. അതിൽ മുൻപന്തിയിലാണ് ജപ്പാൻ. ലോകപ്രസിദ്ധമായ ഒരു ഫെസ്റ്റിവൽ ‘നാക്കി സുമോ ബേബി ക്രൈയിംഗ് ഫെസ്റ്റിവൽ’ എന്നപേരിൽ ജപ്പാൻ ജനത ആഘോഷിക്കാറുണ്ട്. സുമോ ഗുസ്തിക്കാർ കുഞ്ഞുങ്ങളെ കരയിപ്പിക്കുന്ന വിചിത്രവും എന്നാൽ ആഴത്തിൽ വേരൂന്നിയതുമായ ഒരു പാരമ്പര്യമാണിത്. (crying baby sumo festival)

നാക്കി സുമോ ബേബി ക്രൈയിംഗ് ഫെസ്റ്റിവൽ, ടോക്കിയോയിലെ സെൻസോജി ക്ഷേത്രത്തിലും ജപ്പാനിലുടനീളമുള്ള മറ്റ് സ്ഥലങ്ങളിലും വർഷം തോറും നടത്തപ്പെടുന്നു. ഈ ഉത്സവത്തിൻ്റെ ഉത്ഭവം 400 വർഷത്തിലേറെ പഴക്കമുള്ളതാണ്. ആഴത്തിലുള്ള ഒരു വിശ്വാസമാണ് ഈ ആഘോഷത്തിന്റെ വേര്: ഒരു കുഞ്ഞ് എത്ര ഉച്ചത്തിൽ കരയുന്നുവോ അത്രയധികം അവർ ദുരാത്മാക്കളിൽ നിന്ന് രക്ഷനേടുകയും നല്ല ആരോഗ്യമുള്ള ജീവിതം നയിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു എന്നതാണ് ആ വിശ്വാസം.

രണ്ടു സുമോ ഗുസ്തിക്കാർ, ഓരോരുത്തരും ഒരു കുഞ്ഞിനെ കയ്യിലെടുത്ത്, സുമോ റിംഗിൽ മുഖാമുഖം നിൽക്കുന്നതോടെയാണ് ഉത്സവം ആരംഭിക്കുന്നത്. തുടക്കത്തിൽ, ഗുസ്തിക്കാർ കുഞ്ഞുങ്ങളെ മൃദുവായി കുലുക്കി, കരയുക, കരയുക എന്ന് തുടർച്ചയായി ജപിച്ച് കുഞ്ഞുങ്ങളെ കരയിപ്പിക്കും. കുഞ്ഞുങ്ങൾ കരയാതെ ചെറുത്തുനിൽക്കുകയാണെങ്കിൽ, സുമോ ഗുസ്തിക്കാർ മുഖംമൂടി ധരിക്കുകയോ തമാശയുള്ള മുഖങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കി ഭയപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും.

Read also: മൃഗശാലയിൽ മൃഗങ്ങൾക്കൊപ്പം പ്രദർശനവസ്തുവായി മാറിയ യുവാവ്; ഒടുവിൽ സ്വയം നിറയൊഴിച്ച് മരണം

ഈ ഉത്സവത്തിൻ്റെ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച് ആദ്യം അല്ലെങ്കിൽ ഉച്ചത്തിൽ കരയുന്ന കുഞ്ഞിനെ വിജയിയായി പ്രഖ്യാപിക്കുന്നു. എന്തായാലും, ഉത്സവം കുഞ്ഞുങ്ങളെ കരയിപ്പിക്കുക എന്നത് മാത്രമല്ല. അവർ എങ്ങനെ കരയുന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ചാണ് ഇത് ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നത്. കുഞ്ഞിൻ്റെ കരച്ചിൽ സ്വർഗത്തിൽ എത്തുമെന്നും, ശക്തമായ, ഹൃദ്യമായ കരച്ചിൽ ഊർജ്ജസ്വലവും ആരോഗ്യമുള്ളതുമായ കുഞ്ഞിനെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു എന്നുമാണ് വിശ്വാസം.

Story highlights- crying baby sumo festival