കണ്ടാൽ അതിമനോഹര ജെല്ലി ഫിഷ് തടാകം; മുങ്ങിയാൽ കൊടുംവിഷമുള്ള അടിത്തട്ട്!

June 18, 2024

പസഫിക്കിലെ ജനവാസമില്ലാത്ത ഒരു ദ്വീപിൽ, ലോകത്തിന്റെ മറ്റുഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നും ഒറ്റപ്പെട്ട ഒരിടം. അവിടെ വളരെ വിചിത്രമായ ഒരു ജലാശയം. ഭൂമിയിൽ മറ്റൊരിടത്തും കാണാനാവാത്ത ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അതുല്യമായ ജെല്ലിഫിഷുകൾ നിറഞ്ഞ ഒരു തടാകമാണിത്. ഒരു അത്ഭുതലോകം പോലെ വിസ്മയിപ്പിക്കുന്ന ഈ തടാകം, വിചിത്രമായ ലോക അത്ഭുതങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്.

പലാവുവിലെ റോക്ക് ദ്വീപുകൾ ചേർന്ന നൂറുകണക്കിന് ദ്വീപുകളിലൊന്നായ എയിൽ മാൽക്ക് ദ്വീപിലാണ് ജെല്ലിഫിഷ് തടാകം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. കോറൽ റീഫ് റിസർച്ച് ഫൗണ്ടേഷന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ ഇതിന് 400 മീറ്റർ (1,312 അടി) നീളവും 30 മീറ്റർ (98 അടി) ആഴവും മാത്രമേ ഉള്ളൂ, പക്ഷേ അതിലെ ജലം തികച്ചും ജീവൻ നിറഞ്ഞതാണ്.

ഗോൾഡൻ ജെല്ലി (മാസ്റ്റിജിയാസ് പപ്പുവ എറ്റ്പിസോണി) എന്നറിയപ്പെടുന്ന സവിശേഷമായ മത്സ്യങ്ങൾക്ക് ഈ തടാകം പ്രസിദ്ധമാണ്. പാലാവുവിന്റെ മുൻ പ്രസിഡന്റ് എൻഗിരത്കെൽ എറ്റ്പിസണോടുള്ള ആദരസൂചകമായാണ് ഈ പേര് നൽകിയിരിക്കുന്നത്.ഇവയോടൊപ്പം മൂൺ ജെല്ലിഫിഷിന്റെ (ഓറേലിയ ഓറിറ്റ) തടാകവുമാണ് ഇത്.

ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ജെല്ലിഫിഷുകൾക്ക് ഈ തടാകത്തിൽ വസിക്കാൻ കഴിയും. തടാകത്തിന് ഏകദേശം 12,000 വർഷം പഴക്കമുണ്ടെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു, ആയിരക്കണക്കിന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് സമുദ്രനിരപ്പ് കുറഞ്ഞ് ഈ തടാകത്തിൽ ജെല്ലിഫിഷുകൾ കുടുങ്ങുകയായിരുന്നു എന്നാണ് പറയപ്പെടുന്നത്.

ഇത് കടലുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. പക്ഷേ ഒരു പാറയുടെ ഇടുങ്ങിയ വിള്ളലുകളിലൂടെയും വെള്ളത്തിനടിയിലൂടെയുള്ള തുരങ്കങ്ങളിലൂടെയും മാത്രം. ദിവസം മുഴുവനും തടാകത്തിലെ ജലം ചെറുതായി ഉയർത്തുകയും കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് സമുദ്രത്തിന്റെ വേലിയേറ്റങ്ങളാണ്.

അവയുടെ ജെല്ലി ടിഷ്യൂകളിൽ സൂക്സാന്തെല്ലെ, മൈക്രോസ്കോപ്പിക് സിംബയോട്ടിക് ആൽഗകൾ എന്നിവ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. പകൽ സമയത്ത് സൂര്യരശ്മികൾ കുതിർക്കുന്നതിലൂടെ, ആൽഗകൾ ഫോട്ടോസിന്തസിസ് നടത്തുകയും ജെല്ലിഫിഷിന് അവയ്ക്ക് ഉപയോഗിക്കാവുന്ന ജൈവ സംയുക്തങ്ങൾ നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു.

തടാകത്തിന്റെ മറ്റൊരു വിചിത്രമായ സവിശേഷത അതിന്റെ ലെയറുകളാണ്. അതിന്റെ ഉപരിതലത്തിന് 49 അടി താഴെ, പിങ്ക് ബാക്ടീരിയയുടെ ഒരു പാളിയുണ്ട്. അതിന് താഴെ പ്രകാശമോ ഓക്സിജനോ ഇല്ല. ഉയർന്ന അളവിൽ അലിഞ്ഞുചേർന്ന ഹൈഡ്രജൻ സൾഫൈഡ് വാതകം കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നതിനാൽ ജലത്തിന്റെ അടിഭാഗം വളരെ വിഷാംശമുള്ളതാണ്.

തടാകം സന്ദർശിക്കാനും അതിൽ സ്‌നോർക്കൽ ചെയ്യാനും വിനോദസഞ്ചാരികൾക്ക് അനുവാദമുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, അതിലോലമായ ആവാസവ്യവസ്ഥയെ തടസ്സപ്പെടുത്തുമെന്ന ഭയം നിമിത്തം ആഴത്തിലുള്ള ഡൈവുകൾ നിയന്ത്രിച്ചിരിക്കുന്നു, അതുപോലെ തന്നെ അതിന്റെ വിഷാംശമുള്ള ആഴം സൃഷ്ടിക്കുന്ന അപകടസാധ്യതയും കണക്കിലെടുത്താണ് ഇത്തരം നിയന്ത്രണം.

Read also: ഓട്ടിസം ബാധിച്ച മകൾ നൃത്തവേദിയിൽ; നിർദേശങ്ങൾ നൽകി ആകാംക്ഷയോടെ സദസ്സിൽ അമ്മ- ഹൃദ്യമായ വിഡിയോ

ഒറ്റപ്പെട്ടതാണെങ്കിലും, തടാകം ആഗോള പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ നിന്ന് മുക്തമല്ല എന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം. 1998-ൽ, തടാകത്തിൽ ജെല്ലിഫിഷുകളുടെ എണ്ണത്തിൽ ഒരു വിനാശകരമായ തകർച്ച വന്നിരുന്നു. 1997-98 ലെ എൽ നിനോ സാഹചര്യങ്ങളാൽ ആരംഭിച്ച താപനിലയിലെ ഗണ്യമായ വർദ്ധനവുമായി ഈ തകർച്ച ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു. 2000 ജനുവരിയിൽ, തടാകത്തിൽ ഗോൾഡൻ ജെല്ലിഫിഷുകൾ വീണ്ടും കാണപ്പെട്ടു, ഒടുവിൽ 2012 മെയ് മാസത്തോടെ വീണ്ടും സജീവമായി.

Story highlights- golden jelly fish lake