സമ്മർ സോളിസ്റ്റിസ് 2024; ഇന്ന് ഈ വർഷത്തെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ പകലിന് സാക്ഷ്യം വഹിക്കാം

June 20, 2024

ഇന്ന് വർഷത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ ദിവസമാണ്. വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ ജ്യോതിശാസ്ത്രപരമായ വേനൽക്കാലത്തിൻ്റെ ആരംഭത്തെ അടയാളപ്പെടുത്തുകയും വർഷത്തിലെ ഏറ്റവും പകൽ വെളിച്ചമുള്ള ദിവസത്തെ അടയാളപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്ന വേനൽ അറുതിയാണ് ഇന്ന്.ജൂൺ 20 ന് വൈകുന്നേരം 4.50 ന് വേനൽക്കാല അറുതി സംഭവിയ്ക്കും.

വർഷത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ പകൽ എന്നതാണ് ഏറ്റവും വലിയ പ്രത്യേകത. ഓരോ സമയമേഖലയെയും ആശ്രയിച്ച് എല്ലാ വർഷവും ജൂൺ 20-നും 21-നും ഇടയിൽ ‘വേനൽ അറുതി’ വരുന്നു. സൂര്യൻ കാൻസർ ട്രോപ്പിക്ക് മുകളിൽ , അതായത് 23.5°N അക്ഷാംശത്തിൽ ആകാശത്ത് അതിൻ്റെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്ഥാനത്ത് നിൽക്കുന്ന സമയമാണിത് .

വേനൽക്കാല അറുതിയിൽ, വടക്കൻ അർദ്ധഗോളം അതിൻ്റെ പരമാവധി പരിധിയിൽ സൂര്യനിലേക്ക് ചായുന്നു. ഇത് ഉഷ്ണമേഖലാ പ്രദേശത്തും ചുറ്റുമുള്ള പ്രദേശത്തും തെളിഞ്ഞ പ്രകാശമെത്തിക്കുന്നു. തൽഫലമായി, സൂര്യൻ്റെ കിരണങ്ങൾ കൂടുതൽ നേരിട്ട് വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ പതിക്കുന്നു, ഇത് കൂടുതൽ നീണ്ടു നിൽക്കുന്ന പകലും ഉയർന്ന താപനിലയും ഉണ്ടാക്കുന്നു. അതേസമയം, ദക്ഷിണാർദ്ധഗോളത്തിൽ ശീതകാലം അനുഭവപ്പെടുന്നു. കാരണം സൂര്യനിൽ നിന്ന് ചരിഞ്ഞിരിക്കുന്നു വേളയാണിത്.

Read also: അച്ഛൻ ക്ലീനറായി ജോലി ചെയ്തിരുന്ന മൂന്നു ഹോട്ടലുകൾ സ്വന്തമാക്കി നടൻ സുനിൽ ഷെട്ടി

തെക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ തികച്ചും വിപരീതമാണ് അടുത്ത അറുതിയിൽ സംഭവിക്കുന്നത്. അതിനാൽ അടുത്ത അറുതി ഡിസംബർ 21 ന് സംഭവിക്കും. അറുതിയുടെ തീയതികൾ ഒരു നിശ്ചിത പരിധിക്കുള്ളിൽ സംഭവിക്കുന്നു. ജൂണിൻ്റെ അറുതികാലം എല്ലായ്‌പ്പോഴും ജൂൺ 20-നോ 21-നോ, ഡിസംബറിന്റേത് 21-നോ ഡിസംബർ 22-നോ ആണ് സംഭവിക്കുന്നത്.

Story highlights- Summer Solstice 2024