12 ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന ബ്ലോക്ക്- ഇത് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ ട്രാഫിക് ജാം

June 14, 2024

എത്രയൊക്കെ പരിഷ്‌കൃതമായ നിയമങ്ങളും സംവിധാനങ്ങളും ഉണ്ടെങ്കിലും എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും ഒരുപോലെ അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന ഒന്നാണ് ട്രാഫിക് ബ്ലോക്ക് പ്രതിസന്ധി. മണിക്കൂറുകൾ പോലും അവ നീളും. എന്നാൽ, ലോകത്തിലെ ഏറ്റവുംവലിയ ട്രാഫിക് ബ്ലോക്കിനെക്കുറിച്ച് കേട്ടിട്ടുണ്ടോ? 840 കിലോമീറ്ററിൽ 12 ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന ഒരു ഒന്നൊന്നര ട്രാഫിക് ബ്ലോക്ക്!

2010 ൽ ചൈനയിൽ ആയിരുന്നു 12 ദിവസം നീണ്ടുനിന്ന ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ ട്രാഫിക് ജാം സംഭവിച്ചത്. 2010 ഓഗസ്റ്റ് 14 ന് ചൈനയിൽ ആണ് സംഭവം. ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ ഗതാഗതക്കുരുക്കിന് ബീജിംഗ് സാക്ഷ്യം വഹിച്ചു, 100 കിലോമീറ്ററിലധികം നീളുകയും 12 ദിവസം നീണ്ടുനിൽക്കുകയും ചെയ്തു. “ഗതാഗതക്കുരുക്കുകളുടെ തർക്കമില്ലാത്ത രാജ്ഞി” എന്നാണ് ചൈനയെ അന്ന് വിളിച്ചിരുന്നത്. തിരക്ക് ആയിരക്കണക്കിന് കാറുകളുടെ ചലനത്തെ മന്ദഗതിയിലാക്കാൻ തുടങ്ങി, അത് 100 കിലോമീറ്ററിലധികം നീളത്തിൽ വ്യാപിക്കുകയും 12 ദിവസത്തേക്ക് തുടരുകയും ചെയ്തു. ഡ്രൈവർമാർക്ക് അവരുടെ കാറുകൾ ഓരോ ദിവസവും 1 കിലോമീറ്റർ ദൂരത്തേക്ക് പോലും നീക്കാൻ കഴിയുമായിരുന്നില്ല, ചില ഡ്രൈവർമാർ തുടർച്ചയായി 5, 6 ദിവസങ്ങളിൽ കൂടുതൽ ഈ ട്രാഫിക് ജാമിൽ കുടുങ്ങി.

ചൈനയുടെ തലസ്ഥാനമായ ബീജിംഗിന് സമീപം ബെയ്ജിംഗിനെയും ടിബറ്റിനെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ഹൈവേയിൽ നടക്കുന്ന ചില ജോലികളും അറ്റകുറ്റപ്പണികളുമാണ് ഗതാഗതക്കുരുക്കിന് പിന്നിലെ പ്രധാന കാരണമായത്. റോഡിലെ ഹെവി ട്രക്കുകളുടെ എണ്ണവും കൂടി ഉയർന്നപ്പോൾ ഇത് ഹൈവേയുടെ ശേഷി 50% കുറച്ചു. ചില അപകടങ്ങൾ കൂടി ഉണ്ടായതോടെ പ്രശ്നം രൂക്ഷമാക്കി.

മംഗോളിയയിൽ നിന്ന് തലസ്ഥാനമായ ബീജിംഗിലേക്ക് കൽക്കരി കൊണ്ടുപോകുന്ന ട്രക്കുകളുടെ എണ്ണത്തിലുണ്ടായ വർദ്ധനവാണ് ഈ പ്രതിസന്ധിയുടെ മറ്റൊരു പ്രധാന കാരണം.

Read also: നിങ്ങളുടെ പേരിൽ അനധികൃത വസ്തുക്കൾ അടങ്ങിയ കൊറിയർ- കരുതിയിരിക്കണം, ഈ പുത്തൻ സാമ്പത്തിക തട്ടിപ്പിനെതിരെ..!

ഈ പ്രശ്നത്തിന് പരിഹാരം കാണാൻ ചൈനീസ് അധികൃതർ ശ്രമിച്ചു. ഗതാഗത പ്രവർത്തനങ്ങൾ മാറ്റിവയ്ക്കാൻ കൽക്കരി കമ്പനികളോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും നിലവിലെ സാഹചര്യം ഇല്ലാതാകുന്നതുവരെ രാത്രിയിൽ കൂടുതൽ ട്രക്കുകൾ തലസ്ഥാനത്തേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്തു, ഇത് ഗതാഗതക്കുരുക്ക് പൂർണ്ണമായും ഒഴിവാക്കിയതിനാൽ അധികാരികൾ വിജയിച്ചു. 2010 ഓഗസ്റ്റ് അവസാനത്തോടെയാണ് 12 ദിവസം നീണ്ട ആ ട്രാഫിക് ബ്ലോക്ക് അവസാനിച്ചതെന്ന് മാത്രം.

Story highlights- worlds longest traffic jam in china