നിരന്നുകിടക്കുന്ന നാല്പതോളം ഓവൽ പൂന്തോട്ടങ്ങളിൽ ഓരോന്നിനും നടുവിൽ ഓരോ വീടുകൾ; നടന്നുമാത്രം കാണാൻ ഒരു മനോഹര ഗ്രാമം

August 24, 2023

ഒരേ അളവിൽ ഓവൽ ആകൃതിയിലുള്ള നാല്പതോളം പൂന്തോട്ടങ്ങൾ. പൂന്തോട്ടങ്ങൾക്കുള്ളിൽ അവധിക്കാല വസതികൾ. വാഹനങ്ങൾ ഈ വീട്ടുമുറ്റങ്ങളിൽ കാണാൻ സാധിക്കില്ല. ആകാശകാഴ്ചയിലും താഴെനിന്നുള്ള അനുഭവത്തിലും വേറിട്ടൊരു കൗതുകം സമ്മാനിക്കുന്ന ഡെന്മാർക്കിലെ കോപ്പൻഹേഗനിലെ നെറം സബർബൻ ജില്ലയിലെ അലോട്ട്‌മെന്റ് ഗാർഡനുകളെകുറിച്ചാണ് പറയുന്നത്. ചിലരെങ്കിലും ഈ ആകർഷകമായ മാതൃക സമൂഹമാധ്യമങ്ങളിലൂടെ കണ്ടിട്ടുണ്ടാകും.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ആകർഷകമായ അലോട്ട്‌മെന്റ് ഗാർഡനുകളിലൊന്നാണ് – യഥാർത്ഥത്തിൽ ഓവൽ ആകൃതിയിലുള്ള “വൃത്താകൃതിയിലുള്ള പൂന്തോട്ടങ്ങൾ”. സോറൻ കാൾ തിയോഡോർ മാരിയസ് സോറൻസെൻ എന്ന ആർകിടെക്ട് ആണ് ഈ മനോഹരമായ നിർമ്മിതിക്ക് പിന്നിൽ,. ഇതുവരെ ജീവിച്ചിരുന്നിട്ടുള്ളതിൽ വച്ച് ഏറ്റവും മികച്ച ലാൻഡ്സ്കേപ്പ് ആർക്കിടെക്റ്റുകളിൽ ഒരാളായി ഇദ്ദേഹം കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. കൂടാതെ നെറത്തിലെ ഓവൽ ഗാർഡനുകൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ പദ്ധതികളിൽ ഒന്നാണ്.

1948-ൽ, ഓരോന്നിനും ഏകദേശം 25 × 15 മീറ്റർ വലുപ്പമുള്ള 40 ഓവൽ അലോട്ട്‌മെന്റ് ഗാർഡനുകൾ, ഒരു റോളിംഗ് പുൽത്തകിടിയിൽ, ഒരു വശത്ത് പൊതു പാർപ്പിടങ്ങൾക്കും മറുവശത്ത് കൂടുതൽ പരമ്പരാഗത അലോട്ട്‌മെന്റുകൾക്കുമിടയിൽ പണിതുയർത്തുകയായിരുന്നു. ഉടമകൾക്ക് അവരുടെ കോട്ടേജുകൾ സ്ഥാപിക്കാനും ചുറ്റുമുള്ള വേലികൾ തിരഞ്ഞെടുക്കാനും അവരുടെ പ്ലോട്ടുകളുടെ ഇന്റീരിയർ ചെയ്യാനും സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ടായിരുന്നു, എന്നാൽ സോറെൻസെൻ ചില ദിശകൾ നൽകി, അവ നിയമങ്ങളല്ല, ഒരു വഴികാട്ടിയാണ് എന്ന് ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. ഏഴ് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് ശേഷവും, ഡാനിഷ് തലസ്ഥാനത്തെ ഏറ്റവും മനോഹരമായ ആകർഷണങ്ങളിലൊന്നാണ് നെറത്തിലെ ഓവൽ ഗാർഡൻസ്.

തുടക്കത്തിൽ, പുൽത്തകിടിയിൽ പരന്നുകിടക്കുന്ന ഓവലുകളുടെ ഒരു സാധാരണ ഗ്രിഡായി ലാൻഡ്‌സ്‌കേപ്പിംഗ് പ്രോജക്റ്റ് സോറൻസൻ വിഭാവനം ചെയ്തു, എന്നാൽ ഇത് ഒടുവിൽ ഇപ്പോൾ കാണുന്ന നിലയിലേക്ക് എത്തി. ഓരോ ഗാർഡൻ പ്ലോട്ടിന്റെ ഉടമയും വർഷങ്ങളായി രൂപകൽപ്പനയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, ഓവൽ ഗാർഡനുകളിൽ ഒരു നിശ്ചിത സ്ഥിരത നിലനിർത്തുന്നു.

Read Also: വൃഷഭയിൽ യോദ്ധാവായി മോഹൻലാൽ- ചിത്രങ്ങൾ ശ്രദ്ധേയം

ഓരോ പ്ലോട്ടിലേക്കും റോഡ് പ്രവേശനത്തിന്റെ അഭാവം ഒറ്റനോട്ടത്തിൽ ഒരു പോരായ്മയായി തോന്നിയേക്കാം, പക്ഷേ ഇത് ഡിസൈൻ പ്രകാരമാണ്. ആർക്കിടെക്റ്റ്, ഉടമകളെ കൂടുതൽ നടക്കാൻ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും കാറിൽ കയറുന്നതിന് മുമ്പ് കുറച്ച് ശുദ്ധവായു നേടാനും പരസ്പരം അഭിവാദ്യം ചെയ്യാനും അവരുടെ അയൽക്കാരുമായി കൂടുതൽ ഇടപഴകാനും ആഗ്രഹിച്ചു. ഓവൽ പൂന്തോട്ടങ്ങൾക്കിടയിലൂടെ നടക്കുന്നത് അവരെ അതിനു സഹായിച്ചു.

Story highlights- Oval Community Gardens of Copenhagen