“വീ ലൗവ് യൂ ആശാനേ…”; വിടപറച്ചിൽ ഉൾക്കൊള്ളാനാകാതെ മഞ്ഞപ്പട, സെർബിയക്കാരൻ ഇവാൻ എങ്ങനെ മലയാളികൾക്ക് പ്രിയപ്പെട്ടവനായി?

May 1, 2024
Looking back at Ivan Vukomanovic's time at Kerala Blasters

‘ഞാൻ ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സ് വിടുന്നുവെന്നു പറഞ്ഞാൽ അതിനർത്ഥം ഇന്ത്യ വിടുന്നു എന്നായിരിക്കും’ എന്നാണ് സീസണിന്റെ തുടക്കത്തിൽ കേരള ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് പരിശീലകൻ ഇവാൻ വുക്കൊമനോവിച് പറഞ്ഞത്. ഒടുവിൽ ആ ദിവസം എത്തി. കേരള ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് ഇതിഹാസത്തിലെ ഇവാൻ വുകോമാനോവിച്ചിൻ്റെ അധ്യായം അവസാനിച്ചു. വിജയവും കഷ്ടപ്പാടുകളും പരാജയങ്ങളും ഒരുപോലെ പതിഞ്ഞ വർഷങ്ങളിലൂടെ ക്ലബിൻ്റെ റെക്കോർഡ് പുസ്തകങ്ങളാണ് സെർബിയൻ കോച്ച് ഇവാൻ തിരുത്തിയെഴുതിയത്. ഏറെനാളുകൾക്കൊടുവിലാണ് ഇവാൻ ആ തീരുമാനത്തിൽ എത്തിയത്. അതിനോട് ഇനി പൊരുത്തപ്പെടാനുള്ളത് നമ്മൾ ആരാധകരാണ്. എങ്ങനെയാണ് സെർബിയക്കാരൻ ഇവാൻ വുക്കൊമനോവിച് മലയാളികൾക്ക് പ്രിയപ്പെട്ടവനായത്? (Ivan Vukomanovic’s time at Kerala Blasters)

ട്രെൻഡായ “ഇവാനിസം”!!

കേരള ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സിന്റെ വിജയങ്ങളിലൂടെ മാത്രമല്ല പരാജയങ്ങളിലൂടെ കൂടിയാണ് ഇവാൻ മലയാളികൾക്ക് പ്രിയപെട്ടവനായത്. ‘‘കേറിവാടാ മക്കളേ…’’ എന്ന ഇവാന്റെ ഒരൊറ്റ ഡയലോഗിൽ തിരുവനന്തപുരം മുതല്‍ കാസര്‍കോട് വരെയുള്ള ആരാധകര്‍ ഗോവയിലേക്ക് ഒഴുകിയത് ഇന്നും രോമാഞ്ചം കൊള്ളിക്കുന്ന ഓർമയാണ്. മലയാളികളുള്ള നാട്ടിലെങ്ങും ഇവാന്റെ ആ ക്ഷണം പാട്ടായി. കേട്ടപാതി കേൾക്കാത്ത പാതി മലയാളികൾ കേരളത്തിൽ നിന്നും ഇന്ത്യയുടെ മറ്റു ഭാഗങ്ങളിൽനിന്നും ഗോവയിലേക്ക് വണ്ടി കേറി. ഐഎസ്എൽ 8–ാം സീസണിന്റെ ഫൈനൽ മഡ്ഗാവിലെ ഫറ്റോർദ നെഹ്റു സ്റ്റേഡിയത്തിൽ നടക്കുമ്പോൾ ആശാന്‍റെ ക്ഷണം സ്വീകരിച്ച് കലാശപ്പോര് കാണാന്‍ എത്തിയ മലയാളികൾ ചർച്ചയായി.

ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സിന്റെ സ്വന്തം ‘ഇവാൻ’

2021ൽ ക്ലബിലേക്കുള്ള ഇവാന്റെ വരവ് ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സിന് വഴിത്തിരിവായി. വിജയ ഫോർമുലയ്‌ക്കായി വിശന്ന ക്ലബിന് ആക്രമണ ഫുട്‌ബോളിൻ്റെ ഒരു ബ്രാൻഡ് തന്നെ അദ്ദേഹം വളർത്തികൊടുത്തു. മലയാളികൾ ഏറെ ആഘോഷിച്ച, ക്ലബിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ അലങ്കരിക്കപ്പെട്ട പരിശീലകനായി അദ്ദേഹം മാറി. ഏറ്റവും കൂടുതൽ മത്സരങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്തതിൻ്റെ റെക്കോർഡ് (67) അദ്ദേഹം സ്വന്തമാക്കി. കൂടാതെ 44.8% വിജയശതമാനവും നേടി.

ഈ സ്ഥിരതയാണ് ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സിനെ അത്ഭുതകരമായ ഉയരങ്ങളിലെത്തിച്ചത്. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശത്തിൽ, അവർ മൂന്ന് സീസണുകളിലും പ്ലേഓഫിലേക്ക് യോഗ്യത നേടി. ഒരു മുൻ മാനേജരും നേടിയിട്ടില്ലാത്ത നേട്ടമാണിത്. 2021-22 സീസൺ ബ്ലാസ്‌റ്റേഴ്‌സിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ചരിത്രപരമായിരുന്നു. കാരണം 2016ന് ശേഷം ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് ആദ്യമായി ഫൈനലിലെത്തുന്നത് അന്നാണ്.

Read also: കേരളത്തിലെ അടുക്കളകളിലേക്ക് ചപ്പാത്തി കുടിയേറിയിട്ട് 100 വര്‍ഷം!

ഇവാന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ടീമിനുള്ളിൽ ഐക്യവും ലക്ഷ്യബോധവും വളർത്തിയെടുത്തു. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പ്രതിബദ്ധതയും അഭിനിവേശവും ആരാധകർക്കിടയിലും പ്രതിഫലിച്ചു. പിന്നീട് മഞ്ഞപ്പടയെന്ന ആർമിയെയാണ് ഫുട്ബോൾ ലോകം കണ്ടത്. 2022-ൽ ക്ലബ് വുകോമാനോവിച്ചിന്റെ കരാർ നീട്ടുന്നുവെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോഴും ഈ വൈകാരിക ബന്ധം പ്രകടമായിരുന്നു. ഇങ്ങനെ ഒരു മാറ്റം ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നത് ആദ്യമായാണ്.

Read also: ‘വിയര്‍പ്പ് തുന്നിയിട്ട കുപ്പായം..’; കാത്തിരിപ്പിനൊടുവില്‍ സഞ്ജു സാംസണ്‍ ലോകകപ്പ് ടീമില്‍, കണ്‍നിറഞ്ഞ് ആരാധകര്‍!!

കേരള ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സിൽ നിന്നുള്ള വുക്കോമാനോവിച്ചിൻ്റെ വിടവാങ്ങൽ ഉൾക്കൊള്ളാൻ ഇപ്പോഴും ആരാധകർക്കായിട്ടില്ല. ഒരു ട്രോഫിയുടെ അഭാവവും ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള ക്ലബിലെ പൊരുത്തക്കേടുകളും നിലനിൽക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ശിക്ഷണത്തിൽ ക്ലബ്ബ് നടത്തിയ മുന്നേറ്റങ്ങളെ നിഷേധിക്കാനാവില്ല. കേരളം ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് എന്ന ബ്രാൻഡും ആ ടീമിന്റെ ആവേശകരമായ ഫുട്ബോളും ആരാധകരുമായുള്ള ആഴത്തിലുള്ള ബന്ധവും മുന്നോട്ട് പോകുമ്പോൾ ബ്ലാസ്റ്റേഴ്സിന് കരുത്ത് പകരുന്ന അമൂല്യമായ ആസ്തികളാണിന്ന്.

ഒരുപക്ഷെ ട്രോഫികളുടെയും ടൈറ്റിലുകളുടെയും വെള്ളിപ്പാത്രങ്ങൾ ഇല്ലാതെ ആയിരിക്കെ അദ്ദേഹം വിടവാങ്ങുന്നത്, പക്ഷേ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ശിക്ഷണവും കേരളം ബ്ലാസ്റ്റേഴ്‌സ് എന്ന ടീമും കേരള ഫുട്ബോളിനു പകർന്ന ആവേശം അവസാനിക്കുന്നില്ല. അതുകൊണ്ടാണ് രാജ്യാതിർത്തികൾ വരെ കീഴടക്കി അർജന്റീന പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽനിന്നുപോലും മഞ്ഞപ്പടയിൽ അംഗങ്ങളുണ്ടാകുന്നത്.

Story highlights – Ivan Vukomanovic’s time at Kerala Blasters