5,300 വർഷം മുൻപ് കൊല്ലപ്പെട്ടു; ടാറ്റുവും മരണകാരണവും വ്യക്തം- ഇത് ഒറ്റ്സി എന്ന മഞ്ഞുമനുഷ്യൻ

May 29, 2024

പഠനങ്ങൾക്ക് സഹായകമാകുന്ന, നന്നായി സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഒരു പുരുഷന്റെ മൃതദേഹമാണ് ഇത്. ഇരുണ്ട നിറമുള്ള, ആദ്യകാല ചെമ്പ് യുഗത്തിലെ തീയതി അടയാളപ്പെടുത്തപ്പെട്ട ഈ ശരീരത്തിന് 5,000 വർഷത്തിലേറെ പഴക്കമുണ്ട് . ശരീരത്തിന് ചുറ്റും ചിതറികിടന്ന അയാളുടെ അവൻ്റെ വസ്‌തുക്കളും പഠനത്തിന് ബലമേകി. അമ്പുകളുള്ള ഒരു വില്ലും ആവനാഴിയും, ഒരു ചെമ്പ്-ബ്ലേഡ് കോടാലി, ഒരു തിരി ഉറയുള്ള കഠാര, മേപ്പിൾ ഇലകൾ അണിയിച്ച രണ്ട് ബിർച്ച് തടി പാത്രങ്ങൾ, ഒരു ബാക്ക്പാക്കിൻ്റെ അവശിഷ്ടങ്ങൾ, ചെറിയ തുകൽ സഞ്ചി എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഈ കണ്ടെത്തലിൻ്റെ പ്രാചീനത ശാസ്ത്രജ്ഞർ തിരിച്ചറിഞ്ഞപ്പോൾ, ഒറ്റ്സി എന്ന മഞ്ഞ് മനുഷ്യൻ ദൂരെയുള്ള ആളുകളെപോലും ശ്രദ്ധ ആകർഷിച്ചു.

അയാളുടെ മരണകാരണവും പല സിദ്ധാന്തങ്ങൾ പോലെ രൂപപ്പെട്ടു. വഴിയിലോ ചുരത്തിലോ സായുധ ആക്രമണത്തിൽ അയാൾക്ക് മാരകമായി പരിക്കേറ്റു. ഇടത് തോളിൽ ആഴത്തിൽ ആഴ്ന്നിറങ്ങിയ ഒരു അമ്പ് കൊണ്ട് രക്തം വാർന്ന് മലമുകളിൽ ഒറ്റപ്പെട്ട് മരണപ്പെട്ടു. അങ്ങനെ തണുത്തുറഞ്ഞ് അവിടെ മമ്മിയാക്കപ്പെട്ടു എന്നാണ് പറയപ്പെടുന്നത്.

Read also: കൊറിയൻ ലുക്കിലേക്ക് മാറാൻ വർഷങ്ങളായി ചിലവഴിച്ചത് രണ്ട് കോടി രൂപ- ഒടുവിൽ അബദ്ധമായി!

പ്രശസ്‌തമായ ആയുധങ്ങൾ , ഒരു ആഭരണം (മാർബിൾ കൊന്ത) എന്നിവയ്‌ക്കൊപ്പം അക്കാലത്തെ ഒരു നേതാവിൻ്റെ അടയാളങ്ങളും ഒറ്റ്‌സിക്ക് ഉണ്ടായിരുന്നു. ഈ വസ്തുക്കളുടെ കല്ല്, ചെമ്പ് ഘടകങ്ങൾ . എന്നാൽ ഏറ്റവും ശ്രദ്ധേയമായത് സംരക്ഷിതമായിരുന്ന വസ്ത്രങ്ങളാണ്. വ്യത്യസ്ത നിറങ്ങളിലുള്ള വിവിധ മൃഗങ്ങളുടെ തൊലികൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുകയും ഒന്നായി തുന്നിച്ചേർക്കുകയും ചെയ്ത വസ്ത്രം ആയിരുന്നു അയാൾ ധരിച്ചിരുന്നത്. ഒറ്റ്‌സിയുടെ കോട്ടും ബെൽറ്റും പിൽക്കാല ആൽപൈൻ ചെമ്പ് യുഗത്തിൽ ആയുധധാരികളായ വീര പൂർവ്വികരെയോ ദേവതകളെയോ അവതരിപ്പിക്കുന്ന സ്മാരകശിലകളുടെ പ്രതീകാത്മക ചിത്രങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നു.

Story highlights- otzi the preserved mummy